เคลียร์ให้ห้ายข้องใจกันไปแล้วว่าเซ็นทรัลลาดพร้าวยังอยู่เหมือนเดิม แต่ที่เพิ่มเติมคือจะมีเซ็นทรัลใหม่ตรงที่ดินที่ทุกคนสังสัยกันอยู่ด้วย!!!
ซึ่งทั้งสองโครงการก็จะมีการพัฒนาเส้นทางเดินให้สามารถเชื่อมต่อการช้อปปิ้งได้แบบไร้รอยต่อ เพราะที่ดินใหม่นั้นไม่ได้มีแค่ห้าง แต่จะเป็นมิกซ์ยูสแบบครบวงจรกันไปเลย
ยักษ์เซ็นทรัล CPNเขย่าทำเลทอง ย่านพหลโยธิน สร้างอาณาจักร ผุดมิกซ์ยูส ขนาดใหญ่เซ็นทรัล 2 เชื่อม เซ็นทรัลลาดพร้าว บนที่ดินรถไฟซีอีโอ CPN ลั่นไม่ทิ้งห้าแยกลาดพร้าว
ซึ่งการมาของเซ็นทรัลแห่งใหม่นี้ก็ทำให้พื้นที่นี้ดูน่าจับตาขึ้นมาทันตา สังเกตได้จากความคึกคักของพื้นที่โดยรอบ
ที่ตอนนี้มีโครงการขนาดใหญ่ โรงแรมคอนโดมิเนียม อาคารสำนักงานใหม่ โอบล้อมปลุกที่ดินโดยรอบมีชีวิตชีวา และเชื่อมโยงระหว่างกันตลอดทั้งย่าน
และหากเซ็นทรัล 2 แล้วเสร็จเปิดให้บริการ จะสร้างมูลค่าให้กับพื้นที่อย่างมหาศาล เพิ่มความสะดวกสบายให้กับคนอยู่อาศัยและทำงานในย่านจริง ๆ ค้าบบบ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ