MRT : ไฟฉาย / /
02 Feb 2023 17:36
นาทีนี้ต้องบอกได้เลยครับว่า "พี่อัศวิน" หรือ ออริจิ้น นี่กำลังมาแรว๊งงง
ปีที่แล้วนี่ทางออริจิ้นขึ้นแท่นเป็นเจ้าอสังหาที่เปิดตัวโครงการใหม่มากที่สุดเลยนะ ปีที่แล้วถ้าใครเป็นลูกเพจคอนโดติดดอย บอกเลยว่าคงได้อ่าน #ติดดอยโร้ดทู จากออริจิ้นกันจนตาแฉะ เพราะผมมีโอกาสได้ไปสำรวจทำเลใหม่ๆ ของเค้าบ่อยมากกกก
ผ่านปีใหม่มาไม่ทันไร มีโอกาศได้ไปกระทบไหล่ทำเลโครงการจากออริจิ้นอีกแล้ว ครั้งนี้เป็นทำเลขวัญใจคุณหมอละบุคลากรจากศิริราชมั๊กๆ กับโครงการ So Origin Siriraj (โซ ออริจิ้น ศิริราช) นั่นเอง
จริงต้องบอกก่อนนิดนึงว่าโครงการนี้เค้าเป็น New project launch ของปีที่แล้วนะครับ แต่เพิ่งมาล้อมรั่วเมื่อไม่กี่วันก่อนนี้เอง
จำได้ว่าตอนที่รู้ว่าออริ้จิ้นจะทำ So Origin Siriraj (โซ ออริจิ้น ศิริราช) ผมยังไม่ทราบด้วยซ้ำว่าทำเลอยู่ตรงไหน
ล่าสุดล้อมรั้วติดไวนิลเรียบร้อยแล้วครับ บอกเลยว่าทำเลน่าสนใจมากๆ มุ่งหน้าเข้าศิริราชก็ง่ายแถมยังใกล้รถไฟฟ้าอีกต่างหาก ใครอยากรู้ว่าทำเลเป็นไงตามผมมาเลย!!!
การเดินทาง
โครงการใกล้รถไฟฟ้าสุดๆ ครับ เดินข้ามสะพานลอยจากสถานีไฟฉายปุ๊บก็ถึงโครงการเลย เพราะโครงการติดอยู่ถนนพรานนก ซึ่งเป็นถนนใหญ่ของทำเลนี้เลยอยู่ใกล้แยกไฟฉายมากๆ ความเก๋คือแยกไฟฉายอยู่ห่างจากสถานีบางขุนนนท์ที่เป็นสถานีแบบ Intercheng สามารถนั่งรถไฟชานเมือง (ขบวนรางดีเซล) เพื่อไปเชื่อมต่อกับสายสีแดงได้ ซึ่งในอนาคตอันใกล้นี้จะได้นั่งรถไฟฟ้าชานเมืองสายสีแดง (เส้นทางศิริราช – ตลิ่งชัน) อีกด้วย
รวมถึงการต่อกับรถไฟฟ้าสายสีส้ม (บางขุนนนท์ - ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย - แยกร่มเกล้า) ดังนั้นบางขุนนนท์จึงถือว่าเป็นจุด Interchange ที่สำคัญมากๆ อีกหนึ่งสถานีเลยก็ว่าได้
คนใช้รถใช้ถนนเองก็น่าจะชอบนะ เพราะอย่างที่ผมบอกว่าโครงการใกล้แยกไฟฉาย ซึ่งเป็นแยกใหญ่ และสำคัญมากๆ สามารถเข้าสู่จรัญสนิทวงศ์ได้ทั้งฝั่งท่าพระ และฝั่งบรมราชชนนี รวมถึงตรงนี้ยังสามารถขัยเข้าสู่สาย 4 ตัดใหม่ได้ด้วย สะดวกมาก
นอกจากโครงการจะอยู่ใกล้กับแยกไฟฉายแล้ว ยังอยู่ใกล้แยกพรานนกอีกด้วย ใครทำงานศิริราชก็คือขับตรงๆ ยาวๆ เข้าแยกพรานนก ไม่ต้องเลี้ยวไปต้องอะไรเลย ขับเข้าศิรราชได้เลยชิลๆ ไม่กี่นาทีก็ถึงแล้ว ซึ่งแยกพรานนกนี่จะมี ถนนพรานนก ถนนวังหลัง และถนนอิสรภาพ จะไปเส้นทางไหนสามารถเลือกใช้ตามที่สะดวกได้เลย
ร้านรวงต่างๆ รอบๆ โครงการ
ไฟฉายตอนนี้ส่องแสงสว่างไปทั่วทิศทาง ขอบอกว่าตลอดทั้งเส้นทางกินยาวๆ ไปจนถึงศิริราช ไม่เคยขาดอาหารการกิน ร้านอาหารน่าหม่ำเพียบ ก่อนถึงโครงการจะมีตลาดสดอยู่ ชื่อว่าตลาดบางขุนศรี ตรงนี้คือนอกจากจะมีตลาดสดแล้วยังห้างอย่างแม็คโคร ฟู๊ดแลนด์ ของกินเพียบ จัดหนักจัดเต็ม
เดินไม่กี่นาทีจากตลาดสดถึงโครงการ So Origin Siriraj (โซ ออริจิ้น ศิริราช) รอบข้างก็มีร้านขายอาหารเยอะเหมือนกัน พวกร้านหมูกระทะนี่เพียบเลย ผมเดินจากโครงการเข้าสู่เส้นพรานนก อาหารสตรีทฟู๊ดก็เยอะ ร้านอาหารก็เพียบ
เดินเรื่อยๆ จนถึงแยกพรานนกตรงแยกจะมีทั้งบอนชอน พิซซ่าฮัท คลินิกทันตกรรม ห้องซ้อมดนตรี คาเฟ่ และตลาดพรานนก ซึ่งเป็นตลาดที่ใหญ่มากๆ ใครสายทำอาหารทานเองผมบอกเลยว่าต้องปลื้มอกปลื้มใจกันอย่างแน่ๆ ตลาดพรานนกเป็นตลาดที่ขายของจนถึงค่ำๆ เลยด้วยนะ บอกเลยว่าอยู่ที่นี่ไม่ต้องกลัวอด กลัวอ้วนดีกว่าครับหมอ!!
วันไหนเบื่อๆ สามารถไปเดินเล่นที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้าก็ได้ ตัวโครงการยังอยู่ในแอเรียที่ใกล้ปิ่นเกล้าอยู่นะ สามารถขับรถเบี่ยงเข้าเส้นจรัญฯ มุ่งกน้าไปยังแยกบรมราชชนนีแล้วเลี้ยวขวา ตรงนี้จะเป็นอาณาจักรปิ่นเกล้าที่จะมีทั้งโลตัส เมเจอร์ และเซ็นทรัล ปิ่นเกล้า รวมถึงปิ่นเงิน ปิ่นทอง พลาซ่าด้วย ถ้าโบกแท็กซี่ไม่น่าเกิน 80 บาท อันนี้คือตีราคาเผื่อไปแล้วนะ
ตกค่ำๆ อยากไปชิล นั่งรถไฟฟ้าจากสถานีไฟฉาย ถัดไปอีกสองสถานีจะเป็นสถานีบางยี่ขัน สถานีนี้จะมีตลาดอินดีปิ่นเกล้า เป็นตลาดกลางคืนเล็กๆ ร้านนั่งชิลและร้านอาหารเพียบ บอกเลยว่ามาอยู่ตรงนี้แฮปปี้แน่ๆ ฝั่งธนฯ ก็ไม่ธรรมดานะเฮ้ยย
สรุป
ไฟฉาย = ศิริราช เชื่อผมไหมว่าโครงการไหนมาเจอแยกไฟฉาย จะสามารถส่องสว่างไปได้จ้าถึงศิริราชจริงๆ เพราะต้องบอกเลยว่าทุกโครงการที่มาปัก ณ แยกไฟฉายแห่งนี้ชูจุดเด่นเรื่องใกล้ศิริราชกันหมดนะ
ผมค่อนข้างชอบทำ ด้วยความที่ใกล้รถไฟฟ้ามาก เดินทางสะดวกทั้งในแง่ขนส่งสาธารณะ และคนใช้รถใช้ถนน บวกกับทำเลมีความอุดมสมบูรณ์ตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ ทั้งอาหารการกิน สิ่งอำนวยความสะดวก โรงพยาบาล บอกเลยว่าครบจริงๆ ไม่มีอะไรให้หักเลย
พี่อัศวินยังไม่ได้แง้มข้อมูลอะไรออกมามากนัก เรื่องราคานี่ก็ยังไม่มีบอกว่าเริ่มต้นเท่าไหร่อะไรยังไง แต่ผมเดาด้วยการหาข้อมูลจากโครงการก่อนหน้านี้ คิดว่าพิกัดนี้ออริจิ้นคงส่ง Strat มาที่ 2 ล้านกลางๆ ถึงปลาย อันนี้เทียบจาก โครงการได้แก่ “ศุภาลัย ปาร์ค สถานีแยกไฟฉาย” ตัวนี้เริ่ม 2 ต้นๆ, นิว โนเบิล ไฟฉาย - วังหลัง นิว โนเบิล ไฟฉาย - วังหลัง (อยู่ตรงข้ามโซ ออริจิ้นเลย 5555) เริ่มต้นที่ 2 กลางๆ เกือบปลาย และ The President แยกไฟฉาย อันนี้ 2 กลางๆ เหมือนกัน ซึ่งทั้งสามโครงการนี้ ถือว่าเป็นรุ่นพี่ที่สร้างก่อนหน้าพี่อัศวินนะ
เอาเป็นว่าถ้าพี่แกเคาะราคา และรายละเอียดเช่นชั้น ยูนิต ส่วนกลาง ขนาดห้องเริ่มต้น ออกมาเมื่อไหร่ทางผมจะเอามาอัปเดตอีกที เอาเป็นว่าวันนี้ชมภาพโครงการกันไปก่อนครับ เพลินๆ เนอะ!!
\
Tag : Origin Property | So Origin Siriraj | โซ ออริจิ้น ศิริราช
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ