ตอนนี้การท่องเที่ยวไทยเรากำลังกลับมาแล้วครับ อันนี้ยังไม่รวมนักท่องเที่ยวจีนขาประจำที่ในวันที่ 8 มกราคม นี้จะมีการเปิดประเทศงานนี้เชื่อว่านักท่องเที่ยวจากจีนคงหลั่งไหลเข้าประเทศกันเยอะเลยทีเดียว ล่าสุดทางกระทรวงคมนาคมเผยว่าได้เตรียมรองรับการเดินทางของนักท่องเที่ยวไว้แล้วหลังจากปีที่แล้วจำนวนนักท่องเที่ยวพุ่งสูงถึง15.4 เท่า
นายศักดิ์สยาม ชิดชอบ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม แถลงสรุปสถิติรวมปริมาณผู้โดยสารในระบบขนส่งสาธารณะระหว่างประเทศ ปี 2565 โดยประมวลผลข้อมูล ณ วันที่ 1 มกราคม 2566 มีปริมาณผู้โดยสารเดินทางเข้า – ออก ประเทศในทุกมิติการขนส่งรวม 22,577,983 คน แบ่งเป็น ทางอากาศ 97.17% ทางถนน 1.30% ทางน้ำ 1.18% ทางราง 0.35%
ซึ่งเมื่อเทียบกับตัวเลขในปี 64 พบว่าผู้โดยสารปี 65 เพิ่มขึ้นถึง 1,543.44% จากปี 2564 โดยช่องทางที่มากสุดคือ ทางน้ำ 10,642.85% และ ทางอากาศ 1,499.67% ขณะที่ทางถนนและทางรางไม่มีการเดินทางในปี 2564 และในปี 65 พบว่า ในเดือนธันวาคม 2565 มีปริมาณผู้โดยสารรวม 4,474,834 คน เพิ่มขึ้น 23.06% จากเดือนพฤศจิกายน 2565 และเพิ่มขึ้นจากค่าเฉลี่ยเดือนมกราคม-พฤศจิกายน 2565 ที่ 171.90% โดยเป็น ผู้โดยสารขาเข้า รวม 2,325,093 คน จากค่าเฉลี่ยเดือนมกราคม – พฤศจิกายน 2565 ซึ่งมีผู้โดยสารเฉลี่ยเดือนละ 835,054 คน คิดเป็น เพิ่มขึ้น 178.44%
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ