ใครที่ลงทะเบียนงาน “The Luminous Forestias” เอาไว้แล้ว ไม่อยากให้พลาดจริงๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คนที่มีเด็กๆ
MQDC จัดงานได้ดีมาก ดูอบอุ่น สนุกสนานครื้นเครง
พื้นที่สะอาดสะอ้าน เนรมิตพื้นที่ขนาดนี้ ผมว่าลงทุนไม่น้อยเลย รู้สึกดีใจกับคนมี “ของ” ที่นี่จริงๆ
อาหารการกินมีเตรียมให้พร้อม มีทั้งแบบฟรี และจ่ายเงินซื้อ จะต่างจากตอนงาน Halloween ที่ฟรีหมด
อันนี้ผมโอเคนะ สเกลงานใหญ่กว่าเดิมเยอะ เพื่อรองรับความต้องการเข้าร่วมงานของคนให้เยอะขึ้น ทุกคนรับได้ ที่จะจ่ายเงินเพื่อความสุขของครอบครัว
ซึ่งร้านค้า ก็ไม่ได้ขายแพงเลย จนมีความเป็นไปได้ว่า ทาง MQDC อาจจะไม่ได้เก็บค่าเช่า หรือต่อให้มี ก็คงไม่แพง
MQDC คัดร้านค้ามาอย่างดี ของกินอร่อยๆเพียบ เช่น แยมผลไม้ไม่มีน้ำตาลจาก Jaijai Jam , ช๊อกโกแลตจาก Jane Baker , กรีกโยเกิร์ตจาก Sweet Please , เครื่องดื่มสุดสดชื่น Cof and Cow อันนี้ลองไปหลายแก้ว ดีทุกเมนูเลย , CW Currywurst ไส้กรอกเยอรมัน , สปาเก็ตตี้ เฮ้าส์ 789 สั่งสปาเก็ตตี้ปลาสลิดไป อย่างเด็ด , Around The Crepe เครปร้านนี้ สั่งยั้งๆหน่อยนะ เตือนไว้ก่อน เพราะให้เครื่องเยอะมากกก, Me Soul Hotdog ร้านไส้กรอกเกาหลี อดลองร้านนี้ ไปทีไร คนเต็มตลอด
ทั้งนี้ยังมีร้านค้าอีกหลายร้านเลยนะ แค่เดินดู ก็เพลินไปเป็นชม. ละ
การแสดงก็มีด้วยนะ แสดงเป็นช่วงๆ ไม่ปล่อยให้รอนาน เด็กๆสนุกสนานกันอย่างต่อเนื่อง
ผมรู้สึกว่าพนักงานที่นี่ทุกคน(เท่าที่ผมเจอ) ดูมีอารมณ์ร่วม และสนุกไปกับงาน ยิ้มแย้มแจ่มใส ดูภูมิใจที่ได้อยู่ที่นี่ อยากจะอวดไรงี้ 555
เออ แต่แอบสงสารน้องพนักงานตรงจุดบริการ “สายไหม” นะ ปั่นอยู่คนเดียวแบบ non stop เดินไปกี่ที เด็กๆก็ต่อคิวยาวววว คราวหน้า ขอเพิ่มอีกสัก 2-3 จุดนะครับ
ด้วยทั้งหมด จึงส่งผล ทำให้มีบรรยากาศเหมือนเราไปเที่ยวสวนสนุก เวลาผ่านไปอย่างรวดเร็วมาก ผมเข้าไปตั้งแต่ก่อน 16.00 รู้สึกตัวอีกที โอ้ว อยู่ยาวจนเกือบ 2 ทุ่ม!
ลูกสาวบอกว่า ขอมาวาเลนไทน์อีกได้ไหม?
555 ใจเย็นๆนะ ถ้าเขามีจัดงาน ป๊าจะพยายามลงทะเบียนให้ทันแน่นอน
#TheLuminousForestias #MerryChristmas #TheForestias #MQDC
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ