ช่วงเฟสทีฟแบบนี้ สถานที่สุดปังทั้งหลายหนีไม่พ้นห้างสรรพสินค้าที่ขยันหาธีมมาเรียกแขกกันตลอด วันก่อนเพิ่งรู้ว่ามีอีเว้นต์น่าสนใจในย่านเจริญกรุงสำหรับคนที่หลงใหลความคิวท์ของเทศกาลช่วงวันสิ้นปีกันด้วยนะ
ปกติ "Central: The Original Store" ก็เป็นสถานที่ที่จัดกิจกรรมที่วัยรุ่นชื่นชอบกันอยู่แล้ว ช่วงเฉลิมฉลองคริสต์มาสและต้อนรับวันปีใหม่ทั้งที จะพลาดได้ไง
ใครที่ไม่รู้จะไปไหน ส่งท้ายปีนี้สามารถแวะไปแชะภาพในงาน "Central: The Original Store on Holiday 2023" ได้ครับ เพราะเค้ามาในธีมที่น่าสนใจมาก คือ "The Original Santa & His Hobbies"
ชื่อก็บอกว่างานนี้มีซานต้า ด้านในจึงเนรมิตรพื้นที่ให้เหมือนเราแวะไปคริสต์มาสมาร์เก็ตในต่างประเทศกันไปเลย
ไฮไลท์กิจกรรมด้านในก็เยอะเชียวล่ะ ไม่ว่าจะเป็น
- SANTA’S FACTORY จำลองโรงงานผลิตของเล่นของซานตาครอส มีทั้งของขวัญ ขนม และจุดถ่ายรูป photo booth พร้อมให้เราได้เพลิดเพลินไปด้วยกัน นอกจากนี้ยังมีตู้ผลิตสายไหม ห้องดูดาวซีกโลกเหนือ แล้วอย่าลืมแวะเขียนโปสการ์ดกันได้ที่ North Pole Post Office มุมไปรษณีย์ส่งความสุขล่ะ
- TOYS AND TRINKETS ช้อปสินค้ามากมายรังสรรค์มาเพื่องานนี้โดยเฉพาะ จาก 41 ศิลปินซึ่งเป็นผู้ช่วยซานต้าครอส ไม่ว่าจะเป็นของที่ระลึกและ Art Toy สุดเก๋ เรียกว่าพิเศษไม่ซ้ำใคร ให้เราได้แวะมาช้อปของขวัญ มอบความสุขให้กับคนที่รักต้อนรับเทศกาลคริสมาสต์สุดรื่นเริง!
- THE X’MAS KIOSK มอบความสุขอีกต่อ ด้วยหลากหลายสินค้าต้อนรับเทศกาล ไม่ว่าจะเป็นของตกแต่งบ้านธีมคริสต์มาสน่ารักๆ ขนมอร่อยๆ ช็อกโกแลตคราฟต์คุณภาพเยี่ยม ที่ชอบคือมีเกมปาลูกบอลให้ได้สนุกและรับของรางวัลกลับบ้านไปอีกด้วยนะ
งานนี้เข้าฟรี แต่สินค้าด้านในชวนเสียเงินมากๆ ยังไงถ้าชมเสร็จช้อปเสร็จแล้วหิว ก็สามารถแวะไปทานอาหารได้ที่โซน Santa's Cookhouse ชิมอาหารจากเชฟมิชลินสตาร์ และโซน The Sound of X'mas โดย Siwilai Sound Club เจ้าประจำที่ให้เราจิบเครื่องดื่มเคล้าเสียงดนตรีได้ชิลๆ
สำหรับ "The Original Santa & His Hobbies" จะจัดถึงวันที่ 8 ม.ค. 2023 แวะไปได้ทุกวันอังคาร - อาทิตย์ 10:00 - 20:00 น. ที่ Central: The Original Store ถนนเจริญกรุง
เป็นอีกหนึ่งสีสันของความมีชีวิตชีวาในย่าน ที่กลายเป็น Christmas destinations ของกรุงเทพฯ ที่พลาดไม่ได้ครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย