เตรียมตัวกลับบ้านกันหรือยัง... มอเตอร์เวย์โคราช เปิดให้วิ่งฟรี ช่วงส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ 2566 วันที่ 29 ธันวาคม 2565 ถึงวันที่ 4 มกราคม 2566 นี้นะ!!!
โดยทางกองทางหลวงพิเศษระหว่างเมือง กรมทางหลวง เตรียมเปิดให้วิ่งฟรี มอเตอร์เวย์ บางปะอิน-จ.นครราชสีมา สาย M6 ช่วงส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ 2566 (เดินรถทางเดียว) โดยมอเตอร์เวย์โคราชวิ่งฟรี เปิดให้ใช้เฉพาะรถยนต์ส่วนบุคคล 4 ล้อ
#การเดินทางขาออกจากกรุงเทพ
มอเตอร์เวย์โคราชวิ่งฟรี (ทางหลวงพิเศษ สายบางปะอิน - นครราชสีมา) เปิดให้เดินทางขาออกในวันที่ 29 - 31 ธันวาคม 2565 ตั้งแต่เวลา 06.00 - เที่ยงคืน
จุดเข้า ทล.2 (ถ.มิตรภาพ) ที่ กม.65 ใกล้ศูนย์พักพิงสุนัขจรจัด นครชัยบุรินทร์ สิ้นสุดขาออกมอเตอร์เวย์ให้เบี่ยงออกได้ 2 จุด
1.ขามทะเลสอ ทล.2608 กม.8+607
2.ทางต่างระดับสีคิ้วบ้านหนองรี ตัดกับ ทล. 201 กม.5
#การเดินทางขาเข้ากรุงเทพ
ในวันที่ 1- 4 มกราคม 2566 ตั้งแต่เวลา 06.00 - เที่ยงคืน
1.จุดเข้าแรก ต่างระดับสีคิ้ว บ้านหนองรี ตัดกับ ทล. 201 กม.5
2.จุดเข้าที่สอง ขามทะเลสอ ทล.2068 กม. 8+607
มอเตอร์เวย์โคราชวิ่งฟรี จะสิ้นสุดขาเข้ามอเตอร์เวย์ M6 ให้เบี่ยงออกที่ ทล.2 (ถ.มิตรภาพ) ที่ กม.65 ใกล้ศูนย์พักพิงสุนัขจรจัด นครชัยบุรินทร์ ทั้งนี้มอเตอร์เวย์บางปะอิน-โคราช จำกัดความเร็วไม่เกิน 80 กม./ชม. เท่านั้นน้าาาา
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ