บ้านหรูยังคงมาแรงไม่มีถอยครับ อย่างที่รู้กันว่าตลาดแนวราบมากแรงมากๆ โดยเฉพาะบ้านระดับลักชัวรี่ ที่กูรูอสังหาฯ หลายสำนักต่างฟันธงว่าเป็นตลาดที่น่าจับตามองมาก ล่าสุดทางอัลติจูดเค้าเปิดเกมบุกตลาดอัลตร้าลักชัวรี่ ส่งบ้านหรูนิมแม่น้ำเจ้าพระยา “เดอะ คอลเลคชั่น ริเวอร์ฟรอนท์ บาย อัลติจูด’’ ทำเลระดับไอคอนิค หนึ่งเดียวในประเทศไทย
อัลติจูด ดีเวลลอปเม้นท์ เผยว่า ภาพรวมตลาดบ้านหรูระดับอัลตร้าลักชัวรี่ในช่วงที่ผ่านมาเติบโตขึ้นทั่วโลก โดยเฉพาะบ้านที่อยู่ติดริมแม่น้ำ หรือ ทะเล จากสัดส่วนความต้องการที่มีมากกว่าการพัฒนาป้อนเข้าสู่ตลาด ซึ่งปรากฎการณ์นี้เกิดขึ้นทั้งในประเทศแถบยุโรปและเอเชีย อย่าง รัฐแคลิฟอร์เนีย รัฐฟลอริดา ประเทศสหรัฐอเมริกา เมืองดูไบ สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ และฮ่องกง รวมถึงประเทศไทย
สำหรับประเทศไทย พบว่ายังไม่มีการพัฒนาโครงการใหม่ที่เป็นบ้านเดี่ยวริมแม่น้ำใจกลางเมืองแม้แต่แห่งเดียว เนื่องจากราคาที่ดินริมแม่น้ำเจ้าพระยาในเขตกรุงเทพฯ ชั้นใน ปรับตัวสูงขึ้นถึง 400% ภายในช่วง10 ปี ซึ่งเป็นข้อมูลอ้างอิงจากศูนย์ข้อมูลวิจัยและประเมินค่าทรัพย์สินจึงมีแนวคิดนำที่ดินผืนสุดท้ายกว่า 5 ไร่ ริมแม่น้ำ บนทำเลเจริญนคร ซึ่งอยู่ห่างจากใจกลางเมือง สยาม สาทร และไอคอนสยาม เพียง 5 นาทีเท่านั้น มาพัฒนาโครงการบ้านเดี่ยวระดับไอคอนิคแห่งเดียวในประเทศไทย
โครงการ “เดอะ คอลเลคชั่น ริเวอร์ฟรอนท์ บาย อัลติจูด’’ (THE COLLECTION RIVERFRONT BY ALTITUDE) นับเป็นแฟลกชิปใหม่ในตลาดอสังหาโดยเฉพาะในระดับอัลตร้าลักชัวรี่ที่เป็นโครงการบ้านเดี่ยวริมแม่น้ำเจ้าพระยา ซึ่งอยู่บนทำเลศักยภาพที่หาได้ยากในปัจจุบัน (Rare Item) โดยเตรียมพัฒนาบ้านเดี่ยว จำนวนเพียง 11 ยูนิตเท่านั้นในโครงการ ด้วยงบลงทุน 2,735 ล้านบาท
โดยการพัฒนาโครงการ “เดอะ คอลเลคชั่น ริเวอร์ฟรอนท์ บาย อัลติจูด’’ มีการผนึกกำลังร่วมกันของพาร์ทเนอร์ชั้นนำระดับโลก นำโดย บริษัท อัลติจูด ดีเวลลอปเม้นท์ จำกัด, บริษัท สโตนเฮ้นจ์ อินเตอร์ จำกัด (มหาชน), บริษัท เดอะ แบล็คไท เซอร์วิส จำกัด, บริษัท แลนด์สเคป เทคโทนิคส์ จำกัด, บริษัทในเครือ ลิกซิล เฮาส์ซิ่ง เทคโนโลยี เอเชีย พร้อมด้วยบริษัทอิตาเลียนชั้นนำในการผลิตเรือยอชต์ อย่าง Azimut Yachts Thailand โดยเป็นโครงการที่มีสไตล์การออกแบบบ้าน มีให้เลือก 2 แบบ รวมทั้งหมด 11 หลัง ได้แก่ แบบ The Iconic Riverfront Mansion ทั้งหมด 4 หลัง ขนาด 3 ชั้น พื้นที่ใช้สอย 1,280 -1,580 ตร.ม แบบ The Iconic Mansion ทั้งหมด 7 หลัง พื้นที่ใช้สอย 670-735 ตร.ม โดยบ้านทุกหลังจะได้รับวิวแม่น้ำพร้อมสวนตกแต่งแบบโรงแรมระดับ 6 ดาว และสระว่ายน้ำ นำเสนอในราคาเริ่มต้นที่ 115-515 ล้านบาท
ทั้งนี้โครงการ เดอะ คอลเลคชั่น ริเวอร์ฟรอท์ บาย อัลติจูด ถือเป็นแฟลกชิปโปรเจกต์ของอัลติจูด ก่อนขึ้นปี 2566 อย่างยิ่งใหญ่ และนับเป็นก้าวสำคัญในการพลิกประวัติศาสตร์วงการอสังหาริมทรัพย์ในประเทศไทย ที่มีบ้านระดับอัลตร้าลักชัวรี่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา ตั้งอยู่ใจกลางเมืองอย่างแท้จริง และที่นี่ถือเป็นสมบัติอันล้ำค่าชิ้นสุดท้ายที่มอบประสบการณ์การใช้ชีวิตอย่างเหนือระดับและเพิ่มมูลค่าให้แก่ผู้อยู่อาศัยส่งต่อจนถึงรุ่นลูกหลาน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ