ปีหน้าภาษีที่ดินจะกลับมาเต็มอัตราแล้วนะ!!! คนที่มีที่ดินว่างเปล่าอยู่ก็ต้องเริ่มวางแผนกันละว่าจะใช้ประโยชน์ที่ดินกันยังไบ้าง
รวมถึงราคาประเมินที่ดินของกรมธนารักษ์ เริ่มใช้อัตราใหม่ในเขตกรุงเทพมหานคร ปรับสูงขึ้นเฉลี่ยเกือบ 3% ต่างจังหวัดเฉลี่ย 8%
ที่เจ้าของที่ดินจะรับภาระค่าใช้จ่ายสูงขึ้นขณะผู้ถือครองที่ดิน รกร้างว่างเปล่า เสียในอัตรา 0.3% คิดเป็นล้านละ 3,000 บาทเลยทีเดียว!!!
ในทางกลับกัน การมีที่ดินเก็บไว้ถือเป็นสินทรัพย์ ที่มีคุณค่าสร้างผลตอบแทนอย่างยั่งยืน ปล่อยทิ้งไว้ ไม่ต้องรดน้ำพรวนดิน ราคาก็ปรับตัวขึ้นทุกปี
เอาจริงผมว่าถ้าคิดอะไรไม่ออก นำที่ดินแปลงว่างมาทำการเกษตร ปลูกกล้วย มะนาว กันไปก่อนก็ได้ จะช่วยให้เสียอัตราเพียง 0.01% หรือล้านละ 100 บาท
หรือถ้าทำเลดีหน่อยจะทำตลาดนัด ให้เช่าทำปั๊มน้ำมัน, ร้านอาหาร, ร้านสะดวกซัก, ร้านสะดวกซื้อ ทำธุรกิจต่าง ๆ ก็น่าสน แต่ต้องวิเคราะห์วางแผนกันดี ๆ นะครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ