เห็นกูรูในวงการอสังหาฯ เค้าออกมาฟันธงว่าคอนโดปี 2566 ส่อแววหืดขึ้นคอ ผมนี่ใจแป่วไปเหมือนกันนะครับ อยากให้ยุคอสังหารุ่งเรืองมันกลับมาซะที
ซึ่งสาเหตุก็มาเพราะต้นทุนที่พุ่งสูงขึ้นเรื่อย ๆ สวนทางกำลังซื้อลดลง ส่งผลหลายค่ายประกาศแตะเบรกผุดคอนโดหรูกันยกใหญ่
จากข้อมูลของ REIC กล่าวว่าการเปิดตัวโครงการใหม่ปี 2565 ไตรมาส 1-3 มีการขยายตัวมากโดยเฉพาะคอนโด แต่ในไตรมาส 3 ตัวเลขการเปิดโครงการต่างจากไตรมาส 1 และ 2 กล่าวคือ คอนโดเปิดตัวใหม่น้อยลงไปค่อนข้างมาก
สังเกตได้จากตัวเลขคอนโดในไตรมาสแรก เปิดตัวโครงการ 18,844 หน่วย ไตรมาส 2 เปิดตัวโครงการ 16,312 หน่วย ไตรมาส 3 เปิดตัวโครงการ 7,526 หน่วย ลดลงมา เมื่อมาดูสัดส่วนการเติบโตพบว่า การเปลี่ยนแปลงของตัวบ้านแนวราบหรือบ้านจัดสรรเติบโตถึง 158% ขณะที่คอนโดโตแค่ 30%
ในไตรมาส 1 และ 2 มีการเปิดตัวคอนโดราคา 1.2 ล้านบาท ค่อนข้างมาก แต่ไตรมาส 3 ลดลงค่อนข้างมากหายไปร่วม 10,000 หน่วย เชื่อว่าในปี 2565 ภาพรวมตลาดอสังหาฯ โตกว่าปี 2564 อยู่ที่ 87% แต่ในปี 2566 แนวโน้มการเปิดตัวใหม่ ยังคงไปต่อเพราะธุรกิจเริ่มฟื้นตัว แม้จะมีมาตรการแอลทีวี ภาพรวมอยู่ที่ 98,581 หน่วยแบ่งเป็นคอนโด 40,270 หน่วยและบ้านจัดสรร 58,312 หน่วยครับผม
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ