ไนท์แฟรงค์ เผยดัชนีตัวเลขนักท่องเที่ยวและการลงทุนที่เข้ามาในประเทศ โดยสังเกตได้จากตัวเลขการซื้อคอนโดของชาวต่างชาติ
ซึ่งตั้งแต่ปี 2559-2563 จำนวน 5 อันดับแรก พบว่า ประเทศจีนเข้ามาอันดับ 1 เฉลี่ยปีละ 10 ล้านคน รองลงมาเป็นมาเลเซีย,เกาหลี,ลาวและญี่ปุ่น ส่วนในปี 2565 จำนวนนักท่องเที่ยวที่เข้ามา 5 อันดับแรก คือ มาเลเซีย,อินเดีย,ลาว,สิงคโปร์ และเวียดนาม
ส่วนประเทศที่เข้ามาลงทุนซื้อห้องชุดและถือครองกรรมสิทธิ์ในประเทศไทยมากที่สุด 3 อันดับแรกคือ จีน จำนวน 27,735 หน่วย ,รัสเซีย จำนวน 2,467 หน่วย และอเมริกา จำนวน 1,262 หน่วย
โดยชาวต่างชาติที่อาศัยส่วนใหญ่จะอยู่ในกรุงเทพฯเป็นหลัก สามารถเป็น 4 ทำเลหลัก ได้แก่ 1.ทำเลสุขุมวิท พร้อมพงษ์ ทองหล่อ และเอกมัย จะเป็นชาวญี่ปุ่น ยุโรป อังกฤษ และอเมริกา นิยมอยู่อาศัยมากที่สุด
2.ทำเลนานา–อโศก จะเป็นย่านที่ชาวตะวันออกกลาง อยู่อาศัยมากที่สุด 3.ทำเลรัชดาภิเษก–ห้วยขวาง–พระราม9 จะเป็นย่านที่ชาวจีนและเกาหลี อยู่อาศัยมากที่สุดและ 4. ทำเลสีลม–สาทร จะเป็นย่านที่ชาวยุโรป ออสเตรเลีย และสิงคโปร์ อยู่อาศัยมากที่สุดครับผม
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ