ถ้าคุณมีงบประมาณเพียงพอ ไม่มีเหตุผลที่คุณจะไม่ซื้อบ้านที่นี่!!! ที่สุดของที่สุด คราฟทุกรายละเอียด ไม่มีทางที่จะมีคุณภาพชีวิตที่ดีกว่านี้อีกแล้ว และนี่คือ Mulberry Grove The Forestias Villa เท่าที่รู้ ….
- บ้านสำหรับครอบครัวใหญ่ multi generation แรงบันดาลใจมาจากครอบครัววิถีไทย - ที่ญาติกันหลายรุ่นมักจะปลูกบ้านใกล้กัน
- จากพื้นที่โครงการ 26 ไร่ มีแค่ 37 หลังคาเรือน สามารถแบ่งได้ตาม Cluster เช่น ซื้อ 3 หลัง ก็สามารถเชื่อมโยงทั้ง 3 หลังให้เชื่อมถึงกันได้ (แต่ถ้าจะอยู่หลังเดียวก็ได้เช่นกัน)
- ออกแบบโดย Foster & Partner
- วางเสาเข็มใต้ที่ดินทั้งโครงการ
- พื้นที่ใช้สอยบ้าน 1,000-1,700 ตร.ม.
- มีการใช้ ‘ความเป็นไทย’ เข้ามาในการออกแบบบ้าน
- ใช้คอนเส็ปต์ Sustainable ในโครงการ อยู่ได้ยั่งยืน เช่น การออกแบบระบบซ่อมบำรุงให้เข้าถึงง่าย
- หลังคา 2 ชั้น อลูมิเนียม / คอนกรีต กันความร้อนและน้ำรั่ว
- มีระบบป้องกัน น้ำท่วม, ฝุ่น PM 2.5
- ระบบปรับอากาศใช้น้ำเย็นจากส่วนกลางเข้ามาเลย ทำให้ประหยัดไฟกว่าแอร์ปกติ
- มีระบบท่อน้ำเย็นไหลเวียนในบ้าน ทำให้บ้านเย็นกว่าปกติ!
- มีลิฟต์ทุกหลัง
- ที่จอดรถ 4-6 คัน ตามขนาดบ้าน
- Clubhouse
- ระบบป้องกันน้ำท่วม จะเอาน้ำที่ขจัดออกไปลงที่ป่าส่วนกลาง ไม่เสียเปล่า!
- ราคาเริ่มที่ 185 ล้านบาท
ไว้รอดูรีวิวตัวเต็มนะครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย