เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาเห็นเค้ามีงานประกาศรางวัล PropertyGuru Thailand Property Award ครั้งที่ 17 สุดยอดแห่งวงการอสังหาฯ ของไทยกัน งานนี้จัดมายาวนานที่สุดของไทยเลยนะ
ในงานมีการมอบรางวัลอันทรงเกียรติกว่า 55 รางวัลให้กับผู้พัฒนาและโครงการอสังหาริมทรัพย์ทั่วประเทศ ถือเป็นการตอกย้ำความสำเร็จของพวกเค้านั่นแหละ
พี่ใหญ่ SC Asset ได้รับรางวัล Best Developer อีกครั้ง หลังจากเคยได้รับไปเมื่อปีพ.ศ. 2558 โดยในปีนี้สามารถคว้ารางวัลไปได้ทั้งสิ้น 5 รายการจากโครงการเรฟเฟอเรนซ์ สาทร – วงเวียนใหญ่, โครงการ เดอะ เจนทริ เกษตร-นวมินทร์ และ โครงการ เวนิว ไอดี มอเตอร์เวย์ - พระราม 9
ส่วนทางด้านเฟรเซอร์ส พร็อพเพอร์ตี้ โฮลดิ้งส์ คว้ารางวัลในสาขารางวัลใหม่ Best Mega Mixed Use Development จากโครงการ วัน แบงค็อก รวมถึงรางวัล Best Office Development จากโครงการ วัน แบงค็อก ออฟฟิศ ทาวเวอร์ 4
บริษัท เฟรเซอร์ส พร็อพเพอร์ตี้ อินดัสเทรียล คว้ารางวัล Best Industrial Development จากโครงการ ฮาวี ไทยแลนด์ ซึ่งได้รับรางวัลพิเศษด้านการออกแบบและการก่อสร้างที่ยั่งยืน (Special Recognition in Sustainable Design and Construction) อีกด้วย
อีกพี่ใหญ่อย่าง แมกโนเลีย ควอลิตี้ ดีเวล็อปเม้นต์ คอร์ปอเรชั่น จำกัด ผู้เคยชนะรางวัล Best Developer Award คว้า 3 รางวัลในปีนี้ ได้แก่ รางวัล Best Condo Development (Thailand) จากโครงการ ดิ แอสเพน ทรี แอท เดอะ ฟอเรสเทียส์ และรางวัล Best Pet-Friendly Residential Development จากโครงการ วิสซ์ดอม เดอะ ฟอเรสเทียส์ โดย บริษัท เอ็มคิวดีซี ทาวน์ รอยัล เพลส จำกัด อีกทั้ง Best Health and Wellness Development Best Condo Development (Thailand) จากโครงการ ดิ แอสเพน ทรี แอท เดอะ ฟอเรสเทียส์
สำหรับรางวัล Thailand Real Estate Personality of the Year ซึ่งตัดสินโดยกองบรรณาธิการ PropertyGuru Property Report Magazine ซึ่งเป็นนิตยสารอย่างเป็นทางการของงานประกาศรางวัลฯ โดยมอบให้กับ ผศ. ดร. เกษรา ธัญลักษณ์ภาคย์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท เสนาดีเวลลอปเมนท์ จำกัด ได้คว้ารางวัลสำหรับนวัตกรรมและความคิดริเริ่มในด้านพลังงานหมุนเวียนและความเป็นกลางทางคาร์บอน
นอกจากนี้ก็ยังมีรางวัลอื่น ๆ อีกเพียบที่มอบให้กับอสังหาริมทรัพย์ทั้งในกรุงเทพและต่างจังหวัดเลยนะ คอนโดติดดอยขอแสดงความยินดีกับทุกคน ทุกค่ายที่ได้รับรางวัลด้วยนะค้าบบบบ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ