MRT : ภาษีเจริญ / /
01 Dec 2022 17:24
เดี๋ยวนี้คน GEN Y - GEN Z ครองตัวเป็นโสดกันเยอะ หรือบางคนก็คงมี Partner แหละ แต่ส่วนใหญ่ก็มีความคิดว่าไม่อยากมีลูกเพราะความไม่พร้อมในหลายๆ ด้าน พอแก่ตัวไปไม่ต้องให้ลูกหลานมาดูแล รอเดินไปตี้กับเพื่อนๆ ที่บ้านพักคนชราดีกว่า
แต่ไม่มีลูก ไม่มีแฟน อย่างน้อยขอพลีชีพเพื่อหมาแมวหน่อยแล้วกัน คนรุ่นใหม่สมัยนี้เค้าเลยนิยมเลี้ยงสัตว์เอาไว้เป็นลูก (หรือให้สัตว์เลี้ยงมาเป็นเจ้านาย) แทน 5555
ผลที่ตามมาก็คือ คนกลุ่มนี้เค้าก็ต้องมองหาที่อยู่อาศัยที่สามารถเลี้ยงสัตว์ได้ มีพื้นที่ส่วนกลางเอาไว้ให้น้องหมา น้องแมวได้ไปวิ่งเล่น
แต่นอกจากจะตอบโจทย์น้องหมา น้องแมว หรือสัตว์เลี้ยงอื่นๆ แล้ว ก็ขอแบบที่ตอบโจทย์ทาสด้วยเช่นกันนะ มันก็คงจะดีไม่น้อยแหละ ถ้ามีคอนโดที่เลี้ยงสัตว์ได้ แถมอยู่ในทำเลที่เดินทางสะดวก ติดรถไฟฟ้า ใกล้ห้าง ใกล้แหล่งไลฟ์สไตล์ด้วยยิ่งดี
ใครกำลังมองหาคอนโดที่มีทั้งหมดที่ผมกล่าวมานี้ บอกเลยว่าวันนี้มาถูกทางครับ เพราะติดดอยจะพาทุกคนไปพบกับคอนโด Pet friendly ตัวใหม่ล่าสุดจาก "ออริจิ้น" กับโครงการ นี้ "ออริจิ้น เพลส เพชรเกษม" (Origin Place PhetKasem) คอนโดเกรด Premium โครงการใหม่จากออริจิ้น ที่จะมาเป็นตัวตึงแห่งย่านซีคอน บางแค!!
โดยวันนี้จะเป็นการพาทุกคนไปดูทำเลกันก่อนนะครับ บอกเลยว่า ณ วันที่ผมไปเดินชมทำเลเนี้ย โครงการนี้เค้าเพิ่งคลอดมาเมื่อไม่นานเอง ไวนิล หรือสำนักงานขายนี่ยังไม่ทันสร้างเลยด้วย ใครอยากรู้ว่าทำเลมันจะดีขนาดไหน อย่ารอช้า เลื่อนจอลงไปอ่านพร้อมๆ กันเลย
O เมตรจากรถไฟฟ้า!!
สังเกตเหมือนผมไหมครับว่าคอนโด Pet friendly หลายๆ โครงการมักจะไม่ค่อยเป็นโครงการที่ติดรถไฟฟ้ากันนะ แต่ถามว่ามันใกล้ไหนก็ใกล้แหละ แต่ติดรถไฟฟ้านี่มีไม่เยอะเท่าไหร่
แต่ไม่ใช่สำหรับโครงการนี้ครับ เรียกได้ว่าพี่อัศวินเค้าได้ทำเลดีเกิ๊นน คือโครงการนี้เค้าติดรถไฟฟ้าสถานีภาษีเจริญแบบ 0 เมตร คือเดินลงมาจากสถานีก็ถึงคอนโดเลย
ขอเสริมเรื่องการเดินทางหน่อย ตัวสถานีภาษีเจริญ เค้าเป็นสถานีส่วนต่อขยายสายสีน้ำเงินครับ ซึ่งถ้าไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหน ก็นึกเอาง่ายๆ เลยว่าเป็นสถานีสำหรับเดินทางมาห้าง "ซีคอน บางแค" ก็ได้
สถานีภาษีเจริญ เป็นสถานีที่มีศักยภาพสูงเลยครับ หนึ่งเลยคือมันเป็นสถานีที่เชื่อมต่อห้างซีคอนบางแคอ่ะเนอะ ข้อดีของมันคือมันสามารถเดินทางเข้าสูงใจกลางกรุงอย่างสามย่าน และ สีลมได้แบบต่อเดียวโดยไม่ต้องไปเปลี่ยนขบวนเลย แถมแถวๆ นี้นะมีทั้งรถเมล์ทั้งรถสองแถววิ่งเพียบ
นอกจากนี้สถานีนี้เป็นสถานีที่ 3 ถ้านับจากสถานีสุดสายอย่างสถานีหลักสอง ซึ่งในอนาคตมีข่าวว่าจะมีการขยายเส้นทางช่วงบางแค-พุทธมณฑลสาย 4 ที่สถานีหลักสอง ทำให้สถานีภาษีเจริญที่อยู่ใกล้เคียงได้รับอานิสงส์ไปด้วยแน่นอน
คนใช้รถใช้ราเองก็ไม่ต้องน้อยใจไปนะ เพราะโครงการอยู่ติดถนนใหญ่อย่างถนนเพชรเกษม อยู่ตรงนี้สามารถไปขับรถออกไปต่างจังหวัดลงใต้ไปเข้าสู่ หนองเขม สามพราน ออกราชบุรี ได้แบบสบายๆ นอกจากนี้ยังมีถนนหลายสายให้เลือกใช้ อาทิ ถนนบางแค ถนนกาญจนาภิเษก ถนนพุทธมณฑลสายหนึ่งอีกด้วย
หรือหากอยากมุ่งหน้าเข้าสู่โซนชั้นในของกรุงเทพ ก็สามารถเลือกขับไปทางฝั่งสถานีรถไฟฟ้าบางหว้า สามารถเชื่อมต่อเข้าสู่สาทรได้ง่ายๆ ผ่านถนนรัชดาภิเษก นอกจากนี้ยังสามารถเลี้ยวเข้าสู่ถนนจรัญสนิทวงศ์ หรือจะมุ่งหน้าไปทางฝั่งวงเวียนใหญ่ก็ได้ ถือว่าสะดวกครบองค์ทั้งรถส่วนตัวและรถสาธารณะเลย
ห้างใหญ่เจ้าถิ่น แถมยังพกพาแหล่งไลฟ์สไตล์มาด้วย
ที่นี่เค้ามีเจ้าถิ่นอยู่แล้วนะ ไม่ใช่มาเฟียที่ไหนแต่เป็น "ซีคอน บางแค" นั่นเอง แถมตัวห้างนี่มีทางเชื่อมจากรถไฟฟ้าเข้าสู่ห้างเลยนะ ไม่ได้มาเดินนานมาก ในห้างมีร้านเปิดใหม่เพียบเลยนะ อาทิ สุกี้ตี๋น้อย Donki โอ้กะจู๋ Chongmon Dookki topokki และอีกเพียบ!!!
นอกจากนี้ตรงข้ามก็มีตลาดเสนีย์ ที่เป็นตลาดที่เปิดตลอด 24 ชั่วโมง ด้วยนะ ภายในตลาดนี่ร้านก็มีพอประมาณเหมือนกัน ที่ชอบมากๆ คือเค้ามีร้านยาอยู่ด้วย สบายเลย ป่วยเล็กๆ น้อยๆ ก็ไม่หวั่นแล้ว แถมฝั่งนี้ยังมีร้านอาหารริมทางด้วยนะ ชาไข่มุข ปลาหมึกย่าง โอ้ยเยอะ อ้อ มีร้านสะดวกซื้ออย่างเซเว่นด้วยนะครับ
แถมถ้าเกิดว่านั่งรถไฟฟ้าถัดไปอีกสถานี (สถานีบางแค) หรือถ้าเอาแบบประหยัดๆ หน่อยจะนั่งรถเมล์ หรือ สองแถว ก็ได้ (ให้นั่งฝั่งซีคอน) คุณก็จะไปเจอกับตลาดบางแคครับ ซึ่งขอบอกว่าตลาดบางแคเป็นตลาดที่ใหญ่แบบมากๆๆๆๆ ของสด ของคาว ของหวาน ผลไม้ มีครบ เรื่องราคาบอกเลยว่าสิวๆ ถูกใจสายแหลกแน่ๆ 55555
ยัง ยังไม่หมดนะ นั่งถัดไปสุดสายอีกสองสถานีลงสถานีหลักสอง เข้าเดอะมอลล์ บางแค ไปเลย ตอนนี้ปรับปรุงใหม่น่าเดินสุดๆ บอกเลย เอาเป็นว่าอยู่ที่นี่ยิ่งปืนนัดเดียวได้นกสามตัว "ภาษีเจริญเด่นซีคอน บางแคมีตลาด หลักสองมีเดอะมอลล์" เรื่องปากท้อง ถ้าลำบากให้อมน้ำมาพ่นใส่หน้าผมเลย!!
อีกอย่างทำเลตรงนี้ก็มีโรงพยาบาลใกล้ๆ อีกนะ ทั้ง รพ.มิตรประชา รพ. เกษมราษฎ์ และ รพ.พญาไท 3 นั่นเองครับ และยังใกล้สถานศึกษาอีกด้วยนะ ได้แก่ ม.สยาม , ม.เอเชียอาคเนย์ , โรงเรียนอนุบาลเด่นหล้า เป็นต้น เรียกได้ว่าครบสุดๆ
สรุป
ขอสรุปว่าผมพึงพอใจในทำเล ลองคิดเล่นๆ ว่าถ้าได้มาอยู่อาศัยเอง ผมก็คงปลื้มนะ สมัยก่อนถ้าพูดถึงบางแค ภาษีเจริญ แหม มันมักจะคิดไปเองว่าไกลเนอะ ชานเมืองไปหน่อย ไม่อยากมาอยู่หรอก แต่พอรถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินสร้างเสร็จปุ๊บ การเดินทางมันก็ช่างง่ายดายอะไรเช่นนี้ แถมยังใช้เวลาไม่นานด้วยนะ
ที่สำคัญคือ เราเองก็เผลอประมาททำเลแถวนี่้ไปเยอะ มาเดินดูจริง แอบอึ้งไปเหมือนกันแหะ เจริ๊ญเจริญ โดนทั้งห้างร้าน ทั้งแหล่งอำนวยความสะดวกตบจนหน้าสั่นเลย5555
แถมโครงการ "ออริจิ้น เพลส เพชรเกษม" (Origin Place PhetKasem) ของพี่อัศวินยังได้ความปังคือติดรถไฟฟ้า อยากไปซีคอนแค่เดินข้ามสถานีคือถึงเลย เอาจริงๆ จะให้ผมเอาอะไรมาไม่ชอบเค้าล่ะครับ
ยิ่งบวกเพิ่มด้วยการเป็นคอนโดเลี้ยงสัตว์ได้ บอกตามตรงนะปังปุริเย่ ใครจะมาต้านเค้าก่อน เอาเป็นว่าในเรื่องของทำเลตอนนี้ผมไม่มีข้อกังขาแล้วแหละ สิ่งที่ผมรอดูต่อจากนี้คือเรื่องของพวกขนาดห้อง ราคา และส่วนกลาง ยิ่งจั่วหัวว่าเป็นคอนโด Pet friendly เรื่องส่วนกลางนี่ต้องจับตามองกันให้ดีๆ เพราะหลายโครงการที่เลี้ยงสัตว์ได้มักจะตกม้าตายตรงส่วนกลางสำหรับน้องหมา น้องแมวนี่แหละ
อ้อ ลืมบอกว่าที่นี่เค้ามีห้องแบบ Duo Space สองชั้นด้วย ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ข้าพเจ้ายังมิทราบ แหะแหะ เดี๋ยวถ้าพี่อัศวินปล่อยรายละเอียดเพิ่มเติมเค้าจะมาเล่าอีกทีนะตะเองงง
Tag : Origin Property | Origin Place PhetKasem | ออริจิ้น เพลส เพชรเกษม
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ