ถ้าซื้อคอนโดใน London ด้วยเงิน US Dollar ในเดือน กันยายน ที่ผ่านมา จะเหมือนได้ส่วนลดไปเลย 30% เพราะการอ่อนค่าของเงินปอนด์
ทำให้อสังหาริมทรัพย์ใน London คึกคักมาก ในปี 65 บ้านหรือคอนโดราคา 10-20 ล้านปอนด์ (คิดเป็นบาทก็คูณ 42.12) เกิดขึ้นกว่า 100 ธุรกรรม จึงคาดว่าในปี 66 ตลาดซูเปเปอร์ไพร์ม ระดับราคา 10 ล้านปอนด์ ก็ยังน่าจะเติบโตอย่างแข็งแกร่ง
และในปี 65 ที่ผ่านมา การโอนใน ไพร์มไทม์เซ็นทรัลลอนดอน มีมูลค่ากว่า 1,600 ล้านปอนด์!
คอนโด London เราก็รีวิว! ชวนไปได้ อิอิ
รูปข้างล่างเป็น โครงการ ‘Chelsea Barracks’
เฟสแรก
- ทาวน์เฮ้าส์ จำนวน 13 ยูนิต พื้นที่ใช้สอย 945 ตารางเมตร ราคา 38 ล้านปอนด์ ประมาณ 1,600 ล้าน (1 ปอนด์=42.12 บาท) ขายไปได้แล้ว 50%
- อพาร์ทเมนต์ สัญญาเช่า 999 ปี มีจำวน 76 ห้อง ราคายูนิตละ 3 ล้านปอนด์ ประมาณ 126 ล้านบาท มียอดขายแล้ว 90%
พร้อมกันนี้ กำลังเปิดขายโครงการเฟส 2 เป็นอพาร์ตเมนต์อย่างเดียว ขนาดพื้นที่ใช้สอย 100 ตารางเมตร จำนวน 90 ยูนิต
ใครซื้อคอนโดในไทยจนหมดแล้ว เงินเหลือๆ อยากบินไป London เก็บสักห้องสองห้องก็ลองดูนะครับ ชวนผมบินไปเลือกตำแหน่งให้ก็ได้นะ ขอแค่ ค่าตั๋วเครื่องบิน กับ ที่พัก ก็พอ อิอิ
สนใจก็ติดต่อ Knight Frank Thailand ได้เลย เค้าเป็นตัวแทนขายในประเทศไทย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ