ทาง "ไทวัสดุ" ก็เดินหน้าชิงส่วนแบ่งตลาดวัสดุก่อสร้างไตรมาสสุดท้าย ด้วยการเปิดสาขาบางบอน แห่งที่ 65 ครับ
ไทวัสดุ สาขาบางบอน เป็นสาขาที่ 3 ของสมุทรสาครแล้ว มาเพื่อชิงส่วนแบ่งตลาดวัสดุก่อสร้างและของตกแต่งบ้าน เพราะช่วงนี้ตลาดเติบโตสูงจากทำเลศักยภาพที่เต็มไปด้วยโครงการก่อสร้างเมกะโปรเจค โครงการบ้านจัดสรร อาคารพาณิชย์ ห้างสรรพสินค้า และโรงงานเปิดใหม่จำนวนมาก
แถมพื้นที่ตรงนี้ยังเป็นพื้นที่ที่อัดแน่นไปด้วยชุมชนต่างๆ ตอบโจทย์ความต้องการของผู้บริโภค กลุ่มผู้รับเหมา และกลุ่มธุรกิจก่อสร้างในพื้นที่โดยรอบอย่างแท้ทรู
ซึ่งไทวัสดุ สาขาบางบอน เป็นสาขาที่ 5 และเป็นสาขาสุดท้ายของปีนี้ครับ ตั้งอยู่บนทำเลศักยภาพของถนนเอกชัย ย่านบางบอน ใช้กลยุทธ์ป่าล้อมเมือง มุ่งขยายพื้นที่สาขารอบเมือง โดยในรัศมีรอบของพื้นที่จังหวัดสมุทรสาคร มีไทวัสดุ สาขาอ้อมน้อย และสาขามหาชัย เปิดให้บริการอยู่แล้ว
สาขาบางบอนนี้ตั้งอยู่บนพื้นที่ขนาดประมาณ 17,000 ตร.ม. รายล้อมไปด้วยบ้านเรือนมากกว่า 75,000 ครัวเรือน อัดแน่นไปด้วยสินค้าวัสดุก่อสร้างและสินค้าตกแต่งบ้านกว่า 36,000 รายการ เรียกว่าครบครันเหมือนเดิมนะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ