BTS : อารีย์ / /
18 Nov 2022 17:25มามุงในดง "Real อารีย์" อีกหนึ่งตัว ตัวนี้ไม่ใช่ใครที่ไหน พี่ใหญ่สิบหมื่นของเรานี่เอง!
ผมบอกเลยนะว่าพอเห็นทำเลคอนโดตัวใหม่รอประกาศชื่อทางการของพี่สิบหมื่นตัวนี้แล้ว ในหัวคิดขึ้นมาทันทีว่าอาจจะ one day sold out ก็ได้ ใครจะไปรู้
เพราะตำแหน่งที่ตั้งมันวางตัวอยู่ในซอยอารีย์ 1 ระยะห่างกับ BTS อารีย์ ประมาณ 350 เมตร เท่านั้น
ชื่อจริงยังไม่มา แต่ใช้คำว่า "SANSIRI ARI 1" ไปพลางๆ เหมือน "SANSIRI Ratchathewi" ที่ก็ขึงป้ายในเวลาไล่เลี่ยกันครับ
ต้องรอดูก่อนว่าพี่สิบหมื่นเค้าจะแตกแบรนด์ใหม่หรือใช้แบรนด์เดิมที่มีอยู่แล้ว แต่ถ้าแบรนด์ใหม่นี่จะเป็นแบรนด์เดียวกับตัวราชเทวีมั้ยนะ สงกะสัย
ถามว่า "SANSIRI ARI 1" ตัวนี้ อยู่ตรงไหนของซอยอารีย์ 1 ผมก็ตอบได้ว่าอยู่ในดงนั้นแหละครับ ดงที่มีคอนโดเยอะๆ
เพราะที่กระจุกอยู่ตรงนั้นน่ะแทบจะเรียกได้ว่ารั้วชนรั้วเลย ทั้ง Vertical Ari ของพี่สิบหมื่นเอง Noble Lite จากโนเบิล และตัวล่าสุดใหม่เอี่ยมจากโนเบิลอีกเหมือนกัน อย่าง Nue Evo Ari
ปกติรู้กันดีเนอะว่าอารีย์เนี่ยมันถิ่นพี่โนเบิลเค้าชัดๆ การที่พี่สิบหมื่นมาปักหลักข้างรั้ว Noble Lite แบบนี้ก็น่าจะขายดีไม่น้อย
ถ้าพอจะนึกออก ตรงจุดนั้นมันจะเป็นแบบนี้ครับ คือ Noble Lite แล้วถัดมาก็โรงพยาบาลเฉพาะทางมะเร็งกรุงเทพฯ บ้านพักอาศัยสูง 2 ชั้น ฝั่งตรงข้ามเป็นคาเฟ่เล็กๆ "SANSIRI ARI 1" ก็อยู่ตรงพื้นที่บ้านพักอาศัยตรงนั้นแหละ
รายละเอียดโครงการคือเป็นอาคารชุด 1 อาคาร สูง 26 ชั้น บนขนาดที่ดินจำนวน 1 ไร่กว่าๆ
มีชั้นดาดฟ้า 1 ชั้น ชั้นใต้ดิน 1 ชั้น และจำนวนห้องชุดทั้งหมดอยู่ที่ 114 ยูนิต จอดรถได้ 192 คัน
หากไฟเขียวแล้วก็คาดว่าจะเริ่มก่อสร้างได้ในช่วงปี 2566 และคาดว่าจะก่อสร้างแล้วเสร็จประมาณปลายปี 2569 ครับ
ไม่แน่ใจเรื่องราคา แต่ด้วยความที่อสังหาฯ ในซอยนี้มันราคาสูงอยู่แล้ว เพราะเป็นย่านที่ดูดี ดูแพง ในตัวของมันเอง
ดังนั้นคอนโดในจุดที่เรียกได้ว่าเป็น "Real อารีย์" แบบนี้ ราคาของมันก็น่าจะอยู่ในระดับ "ไม่ธรรมดา อะฮึ้ยยย ไม่ธรรมดา" อยู่หรอก
แล้วยิ่งสิ่งที่รายล้อมทำเลที่ตั้งน่ะ แทบไม่ต้องพูดถึงให้มากความเลย เหมาะกับสายชิคสุดๆ เพราะคาเฟ่เยอะ ร้านอาหารดีๆ น่านั่งก็นับกันเมื่อยนิ้ว
ด้วยเพราะตัวโครงการตั้งอยู่ที่อารีย์ซอย 1 ซึ่งนับได้ว่าเป็นซอยที่การเดินทางค่อนข้างสะดวก สามารถเชื่อมต่อกับถนนพหลโยธิน และถนนพระราม 6 ได้เลย ขึ้นลงทางด่วนศรีรัชฯ ได้สบายๆ
ส่วนรถไฟฟ้าก็ลง BTS สถานีอารีย์โลดครับ เป็นระยะที่พอเดินได้ไม่เหนื่อยนัก ฟุตบาทดี เดินได้ไม่ต้องหลบหลุม
จาก BTS มาที่ตัวโครงการ มาจากทางด้านซอยอารีย์ 1 ระยะทางจะประมาณ 400-450 เมตร ราวๆ นั้น
แต่ในเมื่อเรามีทางลัดที่ทำให้เดินได้ใกล้กว่า เราจะไปเดินอ้อมตรงนั้นทำไม 5555
สำหรับทางลัดนี้ ลงจาก BTS แล้วเดินไปข้างตึกสรรพากรได้เลยครับ ตรงนั้นจะมีทางเดินข้างอาคารที่เราสามารถเดินทะลุออกไปยังซอยอารีย์ 1 ได้
ตามข้างทางก็จะมีร้านอาหารขายอยู่เพียบเลย เป็นพวกของกินกับเครื่องดื่มต่างๆ จบครบในที่เดียว
พอเดินออกมาปุ๊บ ระยะทางจากตรงนี้ก็จะเหลือประมาณ 350 เมตรเอง คนที่ไม่มีรถหรือทำงานอยู่แถวนี้สามารถออกกำลังกายหรือรักษ์โลกไปในตัวด้วยการเดินได้ ไม่ลำบากเลยจริงๆ
หรือใครไม่อยากเดิน บริเวณนี้ก็มีพี่วินและพี่แท็กคอยให้บริการตลอดครับ ลงจากรถไฟฟ้ามาก็เจอแล้ว
ทางด้านต้นซอยอารีย์ 1 เองก็มีรถให้บริการนะ ตรงจุดข้างตึกสรรพากรที่ทะลุออกมาก็มีเหมือนกัน เรียกได้ว่ามีรถคอยให้บริการกันเรื่อยๆ สำหรับคนที่ไม่มีรถยนต์ส่วนตัว
อีกอย่างคือโซนนี้ไม่มีเหงาเลยแหละ แต่พอเดินไปถึงตัวโครงการจะพบว่า สงบกว่าแฮะ ถือว่าเหมาะกับเป็นที่พักอาศัยมาก
เดินออกจากย่านที่พักอาศัยไปไม่กี่ก้าว ก็จะเจอเข้ากับของกินละลานตาไปหมดในระยะเดินถึง
ทั้งพวกศูนย์การค้าอย่าง La Villa Ari หรือ Ari Hills
หรือไปหาของกินที่คอมมูนิตี้มอลล์อย่าง A - ONE Ari หรือ Gump’s Ari ก็ได้
ร้านกาแฟเก๋ๆ ร้านอาหารชิคๆ ร้านเบเกอรี่โดนๆ หรือบาร์คูลๆ ก็มีเพียบครับ แค่เฉพาะในซอยของตัวโครงการนี่ก็นับได้ไม่หวาดไม่ไหวแล้ว
ร้านอาหารก็อย่างเช่น อองตอง (ร้านอาหารเหนือ ระดับมิชลิน ข้าวซอยเค้าดีนะ), Senryoku ร้านข้าวแกงกะหรี่มาแรง และ Le Paris ร้านครัวซองต์ระดับ Top ของกรุงเทพฯ
ยังไม่รวม Nana coffee roaster อารีย์, ทองสมิทธ์, Drop by dough ฯลฯ อีกมากมายก่ายกอง
แต่ถ้าไม่อยากเสียเงินมาก อยากมองหาข้างราดแกงธรรมดาๆ กิน ทางด้านต้นซอยยังมีพวกร้านอาหารแบบเปิดแผงขายอีกเพียบครับ
เรียกได้ว่าระยะโดยรอบของโครงการนั้นเป็นแหล่ง Entertainment Center ชั้นเยี่ยมเลยก็ว่าได้
โรงพยาบาลย่านนี้ก็มี โรงพยาบาลเปาโล พหลโยธิน, โรงพยาบาลวิชัยยุทธ, โรงพยาบาลพญาไท 2, โรงพยาบาลพระมงกุฎ ใกล้โรงเรียนสามเสนวิทยาลัย
อาคารสำนักงานใหญ่ๆ ก็จำพวก Pearl Bangkok, S.P. Building, SC Tower, Hills, K Bank กระทรวงการคลัง ฯลฯ
แนะนำนิดหนึ่งนะว่า ย่านนี้คนทำงานเยอะ (มาก!!!) ถ้าเราเป็นแค่คนที่อาศัยย่านนี้แล้วอยากออกไปหาอะไรกินแต่ไม่ชอบคนเยอะๆ ผมแนะนำว่าคงต้องไปก่อนเวลาเที่ยงหรือไม่ก็หลังเที่ยง ช่วงที่ไม่ใช่ไพรม์ไทม์นั่นแหละ เพราะไม่งั้นคุณจะได้เจอกับฝูงมนุษย์เงินเดือนผู้หิวโหยตลอดชั่วโมงเร่งด่วนแน่นอน
ด้วยความที่แสนสิริไม่ได้บุกโซนอารีย์มานาน การมาถึงของ "SANSIRI ARI 1" สำหรับผมแล้วจึงรู้สึกว่ามันน่าลุ้นมากๆ เลยแฮะ
ดูจากกำหนดการ สำหรับคนที่วางแผนอยากซื้ออยู่เองก็อาจต้องรอนานหน่อย แต่สำหรับใครที่คิดอยากจะซื้อเก็บไว้ลงทุนอาจจะยิ้มกริ่มเลยเนอะ
ผมจะบอกให้ว่าช่วงนี้อารีย์ไม่เพียงแต่เป็นแหล่งแฮงก์เอ้าท์วัยรุ่นกรุงเทพฯ เท่านั้นนะ เพราะเดี๋ยวนี้นักท่องเที่ยวต่างชาติ โดยเฉพาะโซนเกาหลีเค้าก็รู้จักย่านนี้มากขึ้นแล้วเหมือนกัน
ดังนั้นการที่แสนสิริบุกมาในวันที่ "Real อารีย์" เนื้อหอมแบบนี้ แหล่งงานพร้อม แหล่งของกินเพียบ ค่าตัวจะอยู่ที่เท่าไหร่ ละไว้ให้ลองเดากันก่อนเล่นๆ แล้วกันครับ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ