“เราไม่อยากมาทำแค่ถ่ายรูป PR แล้วจบไป แต่อยากให้สิ่งเหล่านี้เกิดประโยชน์ต่อสิ่งแวดล้อมจริงๆ” คุณไตรเตชะ หล่นประโยคเท่ห์ๆ นี้ไว้ก่อนที่เราจะลงมือปลูกต้นไม้เพื่อสร้างผืนป่า ณ บ้านโคกโพลง โคราช
สารภาพว่าปกติผมก็ไม่ค่อยมาโครงการอะไรแบบนี้ แต่อยู่ๆ รอบนี้มีความคิดว่าอยากจะมาดูสักครั้งว่าโครงการแบบนี้มันมีประโยชน์จริงๆ ไหม?
ผมเคยได้ยินมาหลายครั้งว่า การปลูกป่า ไม่ได้มีประโยชน์เสมอไป บางครั้งไปทำความเสียหายเสียด้วยซ้ำ และก็ได้พบคำตอบในงานนี้
“เราเคยปลูกป่ามาแล้ว เราพบว่าการปลูกไม่ใช่ปัญหา แต่การทำให้ป่ายั่งยืนไม่ใช่เรื่องง่าย บางที่กลับไปแล้วก็เสื่อมโทรม แต่คราวนี้เราได้ความร่วมมือจาก กรมป่าไม้ และ ชาวบ้านในพื้นที่ บ้านโคกพลวง ที่จะมาดูแลต่อ”
จะมาปลูกป่าให้สำเร็จ จะมีใครช่วยเหลือได้ดีไปกว่า ‘กรมป่าไม้’ อีกล่ะ และแน่นอนว่าการได้รับการดูแลต่อจากชาวบ้านในพื้นที่ก็จะเป็นการทำให้ผืนป่านี้ ‘ยั่งยืน’
วันนี้ผมได้ปลูก ‘ต้นยางนา’ (จริงๆ แค่หย่อนลงหลุม) คุณลุงที่มาประกบกับผมเป็นหนึ่งในชาวบ้านที่จะเข้ามาดูแลป่าผืนนี้ต่อไป
“ต้นยางนานี่จะสูงได้ถึงกี่เมตรหรือครับ มันมีประโยชน์อย่างไรบ้างครับลุง”
“อีก 10 ปี มันจะสูงได้ถึง 10-15 เมตร นะ มันเป็นต้นไม้ใหญ่ให้ร่มเงา และใบของมันทำให้เกิดเห็ดขึ้นตามโคนต้น สามารถมาเก็บเกี่ยวผลผลิตได้”
อีก 10 ปี ถ้าผมยังอยู่ ก็อยากจะเห็นเหมือนกันว่ามันจะเติบโตไปได้ถึงขนาดนั้นหรือไม่?
แต่ผมเริ่มมีความมั่นใจมากขึ้น เมื่อเห็นว่าต้นยางนาของผมปลูกอยู่ข้างหลัง ‘คุณไตรเตชะ’ แค่ 2 ต้น
รอดแล้วลูก
“ศุภาลัย ไปสร้างโครงการที่ไหน อาจจะทำให้เกิดความไม่สะดวกสบายในพื้นที่นั้นบ้าง เราก็เลยอยากจะสร้างสิ่งดีๆ ให้กับ สิ่งแวดล้อม สังคม ในพื้นที่นั้นเป็นการตอบแทน”
โครงการนี้เริ่มมาจาก SET อยากจะทำโครงการที่ช่วยเรื่องสิ่งแวดล้อมอย่างยั่งยืน เริ่มจากการชักชวนบริษัทที่อยู่ในตลาดหลักทรัพย์มาร่วมมือกัน ซึ่ง SPALI หรือ ศุภาลัย ก็ยินดีเป็นอย่างยิ่ง เพราะอันที่จริง ศุภาลัย เองก็มีโครงการในลักษณะนี้อยู่แล้ว เช่น การร่วมมือกับ SCG หรือ กลุ่ม Thammasorn (บริษัทที่จัดการเรื่องน้ำเสีย) ในการก่อสร้างโครงการต่างๆ ให้ลดก๊าซเรือนกระจกลง 25% เป็นการลดโลกร้อนอีกทางหนึ่ง
ศุภพนาลัย by Care The Wild ในรอบนี้ ก็ได้รับความร่วมมือจาก SET, SCG, Thammasorn, กรมป่าไม้ และ ชาวบ้าน บ้านโคกโพลง เป็นอย่างดี
ถือว่าเป็น 2 วัน 1 คืน ที่ได้รู้อะไรมากขึ้น ถึงตัวผมเองจะไม่ได้ทำอะไรมากมาย แต่อย่างน้อยได้มาอยู่ในกระบวนการที่เค้าสร้างประโยชน์ได้จริงๆ ก็รู้สึกดีแล้ว
และแน่นอนว่า ถึงแม้คุณเตจะไม่ได้อยากถ่ายรูปเพื่อๆ PR ให้จบๆ ไป
แต่ผมอยากนะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ