BTS : ทองหล่อ / /
09 Oct 2022 12:18มีใครไม่รู้บ้างว่า "Ananda" กำลังจะเปิดขายคอนโดใหม่ 3 โครงการ ในรอบ 3 ปี!!
แล้วแม่ทัพตัวดังก็คือ "Culture Thonglor" ที่ถ้าใครตกข่าวไปก็ไม่ต้องกังวล เพราะวันนี้ผมเอาข้อมูลโครงการมาอัปเดตให้แล้ว บอกเลยว่าตัวนี้ปังปุสุดในรุ่น!
หลายคน วาดฝันการมีคอนโดที่ "ทองหล่อ" เป็นของตนเอง แต่ราคานับวันก็ทวีความรุนแรงเหลือเกิน
ความฝันก็เลยยังเป็นความฝัน แต่ที่นี่ เวลานี้ ความฝันอาจจะกำลังกลายเป็นจริงได้แล้วนะ
เพราะด้วย "ราคา" เลขกลมๆ เริ่มต้นที่ 3.99 ล้าน ตกราวๆ ตารางเมตรละ 159,000 บาท!
ไม่แน่ใจเลยว่า หลังจากนี้ จะมีโอกาสที่มีโครงการใหม่ เปิดมาที่ "ค่าตัว" ระดับแค่นี้อีกเมื่อไร ทั้งที่นับวัน ที่ดิน ค่าแรง วัสดุ ล้วนแพงขึ้นเรื่อยๆ นั่นยิ่งทำให้ "Culture ทองหล่อ" มัน "หล่อ" เพิ่มขึ้นจากชื่อทำเลเข้าไปอีก ฮิฮิ
โครงการ ตั้งอยู่ในซอยสุขุมวิท 59 นะ ห่างจากขาสถานี BTS Thonglor แค่ 250 ม.เท่านั้น
จาก "ขา" ถึงตัว "สถานี" ราว 100 ม.ได้ ผมทดลองเดินดู แค่ 4-5 นาทีก็ถึงละ เป็นระยะที่ชาวต่างชาติเดินได้อย่างสบายๆ เฉพาะอย่างยิ่ง ชาวญี่ปุ่น
ที่พิเศษใส่ไข่เข้าไปอีกคือ Ananda ได้เซ็นสัญญากับ Ascott เข้ามาบริหารโครงการ!!
ผู้พักอาศัยจะได้รับบริการดุจอยู่โรงแรม มี Concierge คอยดูแล มี Service on demand อยากได้อะไร ก็บอกเจ้าหน้าที่ได้เลย
ยิ่งไปกว่านั้น ที่ผมชอบมาก คือ จะมีบางชั้นที่ขายแบบ "Furniture by Ascott" ตกแต่งไว้ให้เรียบร้อย
สามารถไปดูห้องรูปแบบนี้ ที่ Sales Gallery ได้เลยนะ เขามีแต่งห้อง Studio ไว้เป็นตัวอย่าง ได้ทุกอย่าง ยันเครื่องใช้ไฟฟ้า!! เหมาะกับสายลงทุนปล่อยเช่าดีแท้
ไทป์ห้องทั้งหมดจะมีด้วยกัน 6 แบบนะ คือ Studio 24-27.5 ตร.ม., 1-Bedroom 31-34 ตร.ม., 2-Bedrooms 51.5 ตร.ม. , Studio Hybrid 24.5-31 ตร.ม. , 1 Bedroom Hybrid 32-34 ตร.ม. และ 2 Bedrooms Hybrid 51 ตร.ม. (ห้องแบบ Hybrid ยังไม่รวมพื้นที่ชั้นลอยนะ)
ห้อง Simplex ของที่นี่ให้เพดานสูง 2.6 เมตร ถือว่ามากกว่ามาตรฐานโครงการทั่วไปเยอะเลย
และห้อง Hybrid ขวัญใจของใครหลายคนก็เล่นใหญ่ด้วยการให้ห้องนั่งเล่นแบบเพดานสูง 4.3 เมตรมาด้วยเหมือนกัน
กระซิบก่อนว่า ที่เปิดขายในวัน Online Booking วันที่ 10 ต.ค. 65 เริ่มจอง 10.00 น. จะเปิดแค่ 3 ชั้น คือ ชั้น 14, 18 และ 27 รวม 60 กว่ายูนิตเท่านั้น
ชั้น 14 จองยูนิตใดในชั้นนั้นก็จะได้ในราคา 159,000 บาท/ตร.ม. ชัวร์ๆ ราคารวมก็จะคูณตามขนาดห้องไปเลย เป็นราคาเดียวทั้งชั้น เฉพาะห้อง 05, 09 ได้ราคาพิเศษ 3.99 ล้าน
ชั้น 18 จะราคา 163,000 บาท/ตร.ม. ทุกยูนิต เฉพาะห้อง 05, 09 มีราคาพิเศษให้ 4.09 ล้าน
และชั้น 27 ราคาอยู่ที่ 172,500 บาท/ตร.ม. เป็นแบบราคาเดียวเช่นกัน
Unit Recommend :
- ชั้น 14 , 18 , 27 ตำแหน่ง 05 , 09 คาดว่า เป็นตำแหน่งราคาดีที่สุด เหมาะทั้งลงทุน และอยู่อาศัยเอง คู่แข่งน่าจะเยอะทีเดียว
- ชั้น 14 , 18 ตำแหน่ง 06-08 ระเบียงหันทิศตะวันออกเฉียงใต้ แดดเข้าเช้า ห้องไม่อับ และจะคลายความร้อนลงในตอนเย็น ทำให้ไม่เปลืองค่าไฟเวลาเปิดแอร์
- ชั้น 27 ตำแหน่ง 01-03 ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ แดดเข้าเช้า ห้องไม่อับ และจะคลายความร้อนลงในตอนเย็น ไม่เปลืองค่าไฟเปิดแอร์ และคาดว่าเป็นชั้นที่จะสูงพ้นเพื่อนบ้าน ทำให้มีวิวเคลียร์
- ชั้น 27 ตำแหน่ง 04 เป็นห้องใหญ่ Hybrid + ความแรร์ที่มีแค่ชั้นละ 2 ห้องเท่านั้น แต่ตำแหน่ง 04 จะได้เปรียบตำแหน่ง 10 ในเรื่องของทิศ
จองเริ่มต้น 20,000 บ. ค่าทำสัญญาเริ่ม 70,000 บ. รวมกันไม่ถึงแสน!! ทั้งที่เมื่อก่อน ราคาคอนโดแบบนี้ ยังไงต้องมีจ่ายระดับ 2 แสนกว่า แถมค่าผ่อนต่อเดือน ก็เริ่มที่ 9,900 บ.
ส่วนตัวผมว่า "Culture Thonglor" น่าจะเนื้อหอมชนิดต้องแย่งชิงกันอุตลุดแน่นอน
เพราะราคาดี ชนิดที่สามารถพูดได้ว่า อยากมีคอนโดทองหล่อไม่ใช่เรื่องเกินฝัน แถม Term Payment ก็ไม่หนักอีก
Reminders กันไว้ก่อนเลย 10 ต.ค. 65 นี้ คลิกจอง "Culture Thonglor" ก่อนใคร ได้ ที่นี่
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ