ทาง "กลุ่มบริษัท เคอี" ก็ออกมาเปิดแผนเซ็นสัญญากับ "เอ็มที แอสเสท" เข้าบริหารงานขายพื้นที่เช่า "MT Branch" ซึ่งเป็นโครงการที่มีศักยภาพสูงบนทำเลทองย่านลำลูกกา พร้อมเตรียมต่อยอดเข้าสู่บริการกองรีทอัลไลครับผม
สำหรับ "MT Branch" เป็นโครงการที่มีพื้นที่ขาย 6,000 ตร.ม. จากการพัฒนาในลักษณะมิกซ์ยูส เชื่อมโยงกับโฮมออฟฟิศจำนวน 108 ยูนิต และมีที่จอดรถได้ถึง 400 คัน เพื่อให้เกิดความสะดวกสบายกับผู้อยู่อาศัยและการทำธุรกิจ รวมถึงผู้เช่าในคอมมูนิตี้มอลล์ด้วย
แน่นอนว่าทำเลก็นับได้ว่ามีศักยภาพมากทีเดียวครับ เพราะมีจุดเด่นในเรื่องของ Food Destination แห่งใหม่ อยู่ใกล้สถานีรถไฟฟ้า BTS สายสีเขียวสถานีคูคต ใกล้จุดขึ้นลงทางด่วน และมีร้านอาหารแบรนด์ชั้นนำแม็คโคร ฟู๊ดเซอร์วิส มีปริมาณรถขับผ่านโครงการเฉลี่ยต่อวันมากถึง 42,000 คัน และประชากรที่พักอาศัยอยู่ในบริเวณใกล้เคียงทั้งย่านลำลูกกา สายไหม ก็รวมแล้วไม่ต่ำกว่า 300,000 คนแน่ะ
ส่วนแผนจากนี้ไปของกลุ่มบริษัท เคอี ก็มีแนวคิดขยายธุรกิจในรูปของการร่วมจับมือกับพันธมิตรเพื่อเสริมแกร่งธุรกิจแบบต่อเนื่องโดยไม่จำเป็นต้องลงทุนเองครับ จะใช้จุดแข็งของตัวเองในการช่วยวางแผนกลยุทธ์ รูปแบบโครงการ บริหารงานขาย บริหารพื้นที่ และสเต็ปต่อไปก็จะเตรียมนำโครงการต่างๆ เข้ากองรีทอัลไลอย่างสวยงาม
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ