MRT : ไฟฉาย / /
08 Sep 2022 17:10
จริงๆ ต้องบอกเลยครับว่าช่วงสองสามปีมานี้ทำเลฝั่งธนฯ กลายเป็นอีกหนึ่งหมุดหมายของโครงการคอนโดใหม่ๆ หลายเจ้ากันเลยทีเดียว
จะเห็นได้ว่าผมมักจะยกความดีความชอบให้กับรถไฟฟ้าสายน้ำเงินอยู่บ่อยๆ ซึ่งมันก็คือความจริงนะ ปฏิเสธไม่ได้ว่าคอนโดมาตามรถไฟฟ้าจริงๆ นั่นแหละ
และด้วยความที่เราเป็นลูกพระเจ้าตาก อาศัยอยู่ฝั่งธนฯ มาเนิ่นนาน เวลามีคอนโดฝั่งธนฯ ทีไรก็มักจะเขียนถึงอยู่บ่อยๆ 5555 วันนี้ขอพูดถึงอีกโครงการฝั่งธนฯ อีกครั้ง หวังว่าจะไม่เบื่อกันนะ เพราะเห็นที่ตั้งทำเลแล้วรู้สึกว่า "เออ น่าสนใจดีแหะ"
โครงการนี้ชื่อว่า "The President Charan-Yaek Fai Chai Station"(เดอะ เพรสซิเดนท์ จรัญ-แยกไฟฉาย สเตชั่น) เป็นหนึ่งในโครงการที่ตั้งอยู่บนทำเลศักยภาพมากๆ เพราะติดรถไฟฟ้าสถานีไฟฉาย แบบลงจากสถานีปุ๊ป ถึงโครงการเลย!!
จริงๆ ต้องเท้าความอีกหน่อยว่าโครงการนี้ไม่ใช่โครงการใหม่นะ ใครที่ผ่านไปแถวๆ แยกไฟฉายน่าจะเคยเห็นแหละ เค้าล้อมรั้วติดป้ายมานานแล้ว แต่เหมือนเพิ่งจะเริ่มก่อสร้างเมื่อไม่นานมานี้เองครับ
ทีนี้เรามาเจาะลึกทำเลโครงการกัน เผื่อใครกำลังสนใจฝั่งธนฯ อยู่บอกเลยว่าทำเลไม่ธรรมดา เดินทางสบายมากๆ แถมจุดนี้เป็นอีกจุดที่อุดมสมบูรณ์ทั้งในแง่ของอาหารการกิน และแหล่งอำนวยความสะดวกอีกด้วย!! แต่ก่อนจะเดินย่ำเท้าไปดูทำเล ขอพูดถึงรายละเอียดโครงการกันสักหน่อยดีกว่าครับ
โครงการนี้เป็นของ บริษัท ชัยพัฒนาที่ดิน จำกัด ซึ่งเค้าจะทำโครงการนี้ให้เป็นคอนโดแบบ High-Rise 22 ชั้น + 1 ชั้น 1 อาคาร จำนวนยูนิตพักอาศัย 393 ยูนิต และยูนิตร้านค้า 1 ยูนิต มีพื้นที่โครงการประมาณ 2 ไร่ 16.2 ตารางวา มีแบบห้องดังนี้ครับ
- ห้องสตูดิโอ 25.2-25.4 ตร.ม.
- 1 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ 29.2-32.2 ตร.ม.
- 1 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ 1 ห้องอเนกประสงค์ 33.8-35.9 ตร.ม.
- 2 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ 49.8 ตร.ม.
มาพร้อมสิ่งอำนวยความสะดวกมากมายครับไม่ว่าจะเป็น Lobby, Mailbox, Fitness, Sauna, สระว่ายน้ำระบบเกลือ (มีทั้งส่วน ในร่ม และ กลางแจ้ง), Jacuzzi, Library, Co-Working Space ( ห้องทำงาน ประชุมงาน ), สวนหย่อม, สวนลอยฟ้า, กล้องวงจรปิด CCTV, Keycard Access, ระบบรักษาความปลอดภัยตลอด 24 ชม. อ่ะ ทีนี้เราพอทราบข้อมูลกันแล้ว งั้นมาลุยทำเลกันต่อเลยฮะ!!
การเดินทาง
เริ่มต้นจากรถไฟฟ้าก่อนเลยเนอะ เพราะโครงการเค้าเด่นเรื่องติดรถไฟฟ้านั่นเอง โดยสถานีที่ใกล้โครงการที่สุดคือสถานีไฟฉาย ตัวโครงการเค้าอยู่ทางออกที่3
ซึ่งผมลองวิเคราะห์ดูว่า สมมุติทำงานอยู่แถวๆ จตุจักร พหลโยธิน สามารถนั่งรถไฟฟ้าต่อเดียวถึงเลย ใช้เวลาประมาณ 20 นาที แถมไม่ต้องไปเปลี่ยนขบวนด้วย แต่ถ้าใครทำงานอยู่แถวๆ สีลมสามารถนั่งไปเปลี่ยนขบวนที่สถานีท่าพระ เปลี่ยนขบวนไปทางฝั่งวัดมังกรนั่งยาวๆ ถึงสามย่านและสีลมได้เลย สบายมากๆ ครับ
อ้อ ลืมบอกว่าสถานีไฟฉายเนี้ย เค้าก็อยู่ตรงแยกไฟฉายพอดีเลย เป๊ะ!! คือคนขับรถส่วนตัวตรงนี้ก็สะดวกนะ แยกไฟฉายเป็นแยกที่มีถนนจรัญสนิทวงศ์ ถนนพรานนก ถนนพุทธมณฑลสาย 4 (ตัดใหม่)
ซึ่งทั้งสามเส้นนี้ก็ไปต่อได้หลายเส้นทางเลย อย่างพรานนก สามารถขับเข้าอิสรภาพ กับ อรุณอมรินทร์ ได้เลยนะ ขับเข้าศิริราชแปปเดียวถึง หรือจะเป็นเส้นตัดใหม่ที่สามารถเข้าสู่ถนนกาญจนาภิเษก ได้เลย อ้อ ที่สำคัญจะบอกว่าการจราจรมันคล่องตัวขึ้นเยอะ(กว่าเดิม) แล้วนะ ที่ต้องบอกอย่างนี้เพราะว่าแต่ก่อนนี่ไฟฉายก็สาหัสอยู่เหมือนกันครับ5555
หรือเส้นจรัญสนิทวงศ์ที่กินพื้นที่ยาวๆ สามารถขับรถไปเปลี่ยนเส้นทางได้อีกหลายถนนเพราะผ่านหลายแยกนอกจากแยกไฟฉายตรงโครงการแล้วเค้ายังตัดผ่านแยกสำคัญอื่นๆ อีกด้วย อาทิ แยกบรมราชชนนี, แยกพาณิชยการธนบุรี และแยกท่าพระ เรียกได้ว่าเดินทางสะดวกสบาย ทั้งรถสาธารณะและรถส่วนตัวแน่นอน
เพื่อนบ้าน ร้านรวง และสถานที่สำคัญ
อีกหนึ่งจุดเด่นของโครงการไม่ใช่แค่เพราะติดรถไฟฟ้าแบบก้าวเดียวถึงเท่านั้นนะ แต่จุดนี้ยังเป็นจุดที่การกินการอยู่สมบูรณ์มากๆ มีไม่กี่ที่หรอกครับในกรุงเทพที่มีตลาดล้อมหน้าล้อมหลัง5555 แต่ที่นี่มีครับ
เริ่มจากตลาดบางขุนศรี ที่อยู่ใกล้โครงการมากๆ สามรถเดินชิลๆ ไปซื้อของได้เลย ตลาดนี้เป็นตลาดที่สะอาดมากนะ ผมแวะมากินข้าวที่นี่บ่อยเหมือนกัน เค้าจะมีทั้งโซนที่เป็นฟู๊ดคอร์ท และโซนที่เป็นอาหารสด แม้ตลาดจะไม่ได้ใหญ่โตมากแต่มีครบครันครับ นอกจากนี้รอบๆ ตลาดยังมีอาหารสตรีท ฟู๊ดมากมายเลย นอกจากนี้ยังมีทั้งร้านยา ร้านทอง ร้านขายเครื่องสำอางแบบปลีกและส่ง คลินิกเสริมความงาม ร้านตัดผม ร้านสะดวกซื้อ
เดินเลยตลาดบางขุนศรีไปหน่อยก็เจอแมคโครแล้ว แถมก่อนเข้าแมคโครจะมีคอมมูนิตี้มอลล์เล็กๆ ตรงนี้มีทั้งร้าน Dairy Queen, Swensen's, SE-ED, MK, วัตสัน, ธนาคารกสิกร เป็นต้น
หรือจะเดินข้ามสะพานลอยตรงหน้าตลาดบางขุนศรี เราสามารถเข้าสู่ฟู๊ดแลนด์ ได้เลยครับ แหม อะไรมันจะสมบูรณ์ขนาดนี้ ยังฮะ ยังไม่หมด สมมุติเบื่อแล้วแถวนี้ สามารถนั่งรถไปช้อปปิ้งต่อที่ตลาดพรานนกได้ด้วยนะ ถ้าจากโครงการก็คือมุ่งหน้าไปทางแยกพรานนกก็เจอเลย ตรงนี้จะมีของสดเยอะหน่อย และเปิดตั้งแต่เช้าถึงค่ำเลยด้วย
ยังมีอีก!!! ทางถนนน้องใหม่ฝั่งพุทธมณฑลสาย 4 ร้านรวงเยอะใช่ย่อยครับ บ้างก็เป็นร้านนั่งชิลๆ หรือจะเป็นร้านคาเฟ่ดังอย่าง Nana Hunter ก็อยู่เส้นนี้แหละขับไปนิดเดียวเอง
นอกจากจะเด่นเรื่องร้านรวงแล้ว อีกหนึ่งจุดเด่นคืออยู่ตรงนี้ใกล้มือหมอ หรือลูกบ้านที่เป็นหมอ หรือ บุคลากรทางการแพทย์ก็ใกล้ที่ทำงานตัวเองสุดๆ ไม่ว่าจะเป็นโรงพยาบาลวิชัยเวช, ศิริราช, ธนบุรี เป็นต้น ไม่ใช่แค่โรงพยาบาลนะ แต่จุดนี้ยังเป็นจุดที่ใกล้กับมหาวิทยาลัยหลายแห่งครับ อาทิ คณะแพทย์/พยาบาล ศิริราช, ม.ธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์, ม. ศิลปากร วังท่าพระ เป็นต้น
สรุป
โครงการนี้เป็นอีกโครงการที่น่าสนใจในฝั่งธนฯ จริงๆ ครับเพราะอย่างที่เห็นได้ชัดว่านอกจากจะติดรถไฟฟ้าแบบ 0 เมตรแล้ว ตัวโครงการยังตั้งอยู่บนทำเลที่มีความอุดมสมบูรณ์ในแง่ของการอยู่อาศัยสูง
พื้นที่รอบๆ โครงการมีร้านรวง ตลาด ห้างสรรพสินค้าให้เลือกฝากท้องเยอะ ใกล้มือหมอ ใกล้ชุมชน น่าจะดึงดูดความสนใจกันไม่น้อย
ยิ่งไฟฉายเป็นสถานีฝั่งธนฯ ที่นั่งไม่กี่สถานีก็เข้าสู่กรุงเทพชั้นในได้แบบนี้ ผมว่าคนทำงานในโซนสีลม สามย่าน หรือพหลฯ หมอชิต น่าจะลองมาดูนะ เพราะเดินทางไป-กลับ สะดวก ไม่ไกลด้วย
หรือใครเป็นสายลงทุนบอกเลยว่าตรงนี้ก็น่าสนนะ อย่างที่บอกว่ามีทั้งหมอ/บุคลากรทางการแพทย์ หรือนักศึกษา อยู่แถวนี้กันเยอะนะความต้องการด้านที่อยู่อาศัยละแวกนี้เยอะเลยแหละ อ้อ ลืมบอกว่าถ้านั่งไปสถานีบางขุนนนท์อีกหนึ่งสถานีถัดจากไฟฉาย ในอนาคตตรงนี้จะเป็นจุด Interchang เชื่อมต่อกับสายสีส้ม และ รถไฟฟ้าสายสีแดง เชื่อผมเถอะครับ ทำเลตรงนี้ในอนาคตปังแน่นอน ส่วนตัวผมมองว่าพอตึกเสร็จราคาอาจจะมีแนวโน้มสูงขึ้นด้วยนะ
ใครสนใจลองเข้ามาจับรถเล่นๆ ดูทำเลกันก่อนได้นะ ในแง่ของราคาสตาร์ทตอนนี้เริ่มต้นที่ 2.39 ล้านบาท (ข้อมูล ณ เดือนกันยายน 2565) ตอนนี้ยังสร้างไม่เสร็จนะ แต่จากที่เห็นก็คืบหน้าไปเยอะแล้วแหละ ปีหน้าพร้อมอยู่แน่นอน ส่วนวันนี้ขอแวะนั่งพักจิบน้ำจิบท่าก่อนนะฮะ ขออนุญาตลาไปพร้อมกับภาพทำเลที่แลกมาพร้อมข้อเข้าที่ดังกร๊อบแกร๊บของผมเช่นเคย 5555
Tag : THE PRESIDENT CHARAN - YAEK FAI CHAI STATION | เดอะ เพรสซิเดนท์ จรัญ-แยกไฟฉาย สเตชั่น |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ