ช่วงนี้เตรียมจัดทริปรัวๆ เพราะฝั่งญี่ปุ่นเกาหลีเค้ามีแพลนเปิดตัวแลนด์มาร์กใหม่ให้เพียบ!
ฝั่งเกาหลีใต้นี่เตรียมแพลนเปิดตัวกันเหมือนอัดอั้นครับ เพราะเอาจริงคือที่จัดคิวรอเฉิดฉายนั้นมีเพียบ เฉพาะที่ "ปูซาน" นี่ก็ต่อขบวนยาวเหมือนรถไฟ KTX แล้ว
แต่ที่จะพูดถึงกันวันนี้คือ "Busan Opera House" ที่เห็นภาพแล้วนึกว่าไม่ได้อยู่เกาหลีเลยแน่ะ เพราะอลังการไม่น้อย แต่น่าสนใจตรงที่เค้ามาในคอนเซ็ปต์ที่เปิดกว้างสำหรับทุกคน
เวลาที่เราพูดถึงอะไรที่มาพร้อมกับคำว่า "Opera House" เอาเข้าจริงคือเข้าไม่ถึงเท่าไหร่ เพราะเราจะต้องนึกภาพสิ่งก่อสร้างขนาดมหึมาที่มาพร้อมความหรูหราสูงส่ง ดูยากจะเข้าถึงใช่มั้ยล่ะ
แต่ "Busan Opera House" เค้าเลือกที่จะแตกต่าง เพราะด้วยคอนเซ็ปต์ของเค้าคืออยากให้พื้นที่ในส่วนนี้มันเปิดกว้างสำหรับสาธารณะชน ใครที่ไหนก็สามารถมาเยี่ยมเยือนได้ ไม่ได้จำกัดอยู่ในกรอบของความหรูหราตระการตาแบบโรงอุปรากรยุคเก่าแต่อย่างใด
ตัวนี้ต้องบอกว่าเป็นอีกหนึ่งโปรเจ็คต์ยักษ์ที่มีแพลนจะเปิดในเดือนตุลาคม ปี 2024 ตั้งอยู่บริเวณท่าเรือปูซาน ด้านหลังของสถานีรถไฟ KTX สถานีปูซาน และจะเป็น Opera House ริมทะเลที่สวยมากครับ
ตัวผมเชื่อว่าอีกปีสองปีนี้โควิดน่าจะไม่สามารถสร้างผลกระทบอะไรได้มากขนาดนี้แล้วล่ะ (ถึงตอนนี้ฝั่งญี่ปุ่นเกาหลีเค้ายังอ่วมกับโควิดอยู่ก็ตาม) แล้วเมื่อประเทศเค้าเปิดเต็มที่เมื่อไหร่ ปูซานจะต้องเป็นหนึ่งใน Destination ที่นักท่องเที่ยวต้องไปแน่นอน
เพราะอย่างที่บอกไปว่าตอนนี้ปูซานแพลนเปิดตัวสิ่งก่อสร้างมากมายหลายอย่างสุดๆ เป็นหนึ่งในเมืองที่ขยันสร้างขยันทำกว่าใครจริงๆ อย่าง Sky Capsule รถไฟริมทะเล หรือ Skywalk ริมทะเลใหม่ๆ ด้วยความที่เป็นเมืองวิวทะเลมันเลยมีภาษีดีตรงนี้แหละเนอะ
ส่วน "Busan Opera House" ออกแบบโดย Snøhetta ที่มาพร้อมแนวคิด "Unpacking the Box" กำหนดให้ layout มัน refers ถึงคำ 3 คำในภาษาเกาหลี คือ Kun สวรรค์, Kon ผืนดิน และ Kam ผืนน้ำ ให้ออกมาเป็นแกนหลักของการออกแบบ
ตัวอาคารจะมาในรูปของเส้นโค้งสองเส้น เส้นด้านล่างเชื่อมตัวอาคารกับผืนดิน ส่วนเส้นด้านบนจะอ้อมขึ้นไปโอบรับท้องฟ้า โดยกระจกทั้งสองด้านจะเชื่อมเข้าหากัน ทำให้คนที่เข้าไปสามารถมองเห็นวิวผืนน้ำได้แบบ 360 องศา
สำหรับ "Busan Opera House" จะเน้นไปที่การออกแบบพื้นที่ให้เปิดโล่งที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ครับ และแน่นอนว่าพื้นที่สำหรับใช้ในการแสดงก็เหมาะสมมาก อย่างผนังของ auditorium จะใช้เป็น Cherry wood เพื่อให้เสียงโอเปร่ามันสะท้อนได้ก้องกังวาลมากขึ้น จับใจกันไปข้าง
ทางด้านพื้นที่ในส่วนของ main front ก็จะมีร้านอาหารกับทางเข้าที่ทะลุไปสู่พื้นที่สวนของทาง Opera House ที่เหมาะเอาไว้พักผ่อนหย่อนใจเป็นที่สุด
ทางลาดที่มีลักษณะเฉพาะนี่ก็พิเศษเหมือนกัน เพราะบรรดาผู้เข้าไปเยี่ยมชมสามารถเดินเลียบขึ้นไปยังบริเวณชั้นดาดฟ้าเพื่อชมวิวได้โดยไม่จำเป็นต้องมาเพื่อชมโอเปร่าก็ได้นะ
ในรูปแบบของการออกแบบก็สอดคล้องกับบริบทของเมืองมาก คือเป็นทั้ง private และ public ในที่เดียว นอกจากนี้คือเปิดให้ทุกคนแวะเข้าไปได้ทุกวัน เห็นว่าเบื้องต้นเตรียมเปิดให้บริการตลอด 24 ชั่วโมงด้วยนะ
"Busan Opera House" จึงน่าจะกลายเป็นว่าที่แลนด์มาร์คแห่งใหม่ริมทะเลปูซาน เป็นโรงอุปรากรแบบยุคใหม่ที่ไม่ได้เป็นเพียงสถานที่สำหรับให้คนเข้าไปชมความหรูหราแล้วกลับออกมาเฉยๆ อีกต่อไป แต่เป็นสถานที่สำหรับนัดพบปะ และอยู่ร่วมอย่างกลมกลืนในบริบททางวัฒนธรรมของคนรุ่นใหม่
เตรียมแพลนทริปได้เลยครับ อีก 2 ปีได้เห็นของจริงแน่นอน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ