มาดูการแก้เกมต้นทุนพุ่ง-กำลังซื้อหดของพี่ต้นไม้ใหญ่อย่างพฤกษากันครับ โดยเค้าแก้เกมด้วยการปรับดีไซน์บ้านลดต้นทุน พร้อมผุดโปรแกรมหนุนลูกค้าซื้อคอนโด เร่งสปีดขยายศูนย์สุขภาพ-โครงการใหม่ ดันเป้ายอดขาย 3 หมื่นล้านปีนี้
พร้อมกันนี้ ออกโปรแกรม “PRUKSA PASS” (พฤกษาพาส) สามารถช่วยให้ลูกค้าที่ต้องการซื้อคอนโดมิเนียม 4 โครงการระดับราคา 2-3 บ้านบาทได้ง่ายขึ้นโดยให้ทางเลือกในการผ่อนชำระค่างวดโดยตรงกับพฤกษาในระยะ 1-3 ปีแรก เปลี่ยนจากเช่าให้เป็นดาวน์ หลังจากเปิดตัว 2 สัปดาห์มียอดขาย 100 ยูนิต
ในส่วนธุรกิจเฮลท์แคร์มุ่งขยายศูนย์ฟื้นฟูและดูแสสุขภาพสำหรับครอบครัวและผู้สูงอายุในโครงการพฤกษา เพื่อสร้างมูลค่าเพิ่มและความแตกต่างให้กับโครงการนั้นๆ ปีละ 3-4 โครงการเพื่อลดความเสี่ยง เพราะคืนทุนเร็วแทนที่จะลงทุนสร้างโรงพยาบาลใช้งบประมาณสูงและคืนทุนช้า
สำหรับแผนครึ่งปีหลัง เตรียมเปิด 23 โครงการใหม่มูลค่ารวม 12,700 ล้านบาท เป็นแนวราบ 20 โครงการ มูลค่า 9,300 ล้านบาท รับไลฟ์สไตล์คนที่ต้องการพื้นที่อยู่อาศัยมากขึ้นจากการทำงานที่บ้าน การขายสินค้าออนไลน์ และคอนโดมิเนียม 3 โครงการมูลค่ารวม 3,400 ล้านบาท รับตลาดคอนโดมิเนียมฟื้นตัวหลังสต็อกลดลงดีมานด์กลับมามากขึ้น
บริษัทยังคงตั้งเป้ารายได้ในปีนี้ 33,000 ล้านบาท ยอดขาย 30,000 ล้านบาท ปัจจุบันมียอดขายรอโอน (Backlog) 21,500ล้านบาท ทยอยรับรู้ในช่วงที่เหลือของปีนี้
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ