ถ้าให้จิ้มทำเลที่ผมชอบที่สุดในกรุงเทพ "จุฬา" คือ 1 ในทำเลอันดับต้นๆของผมเลย
ด้วยความสมบูรณ์แบบขีดสุดของทำเล ทั้งเรื่องของการเดินทาง ไม่ว่าจะเป็นรถไฟฟ้า ถนนหนทาง หรือเรื่องของแหล่งไลฟ์สไตล์ ห้างสรรพสินค้า คอมมูนิตี้มอลล์ รวมถึงแหล่งงาน และสถานศึกษา จุฬานี่แหละครบ จบ ที่ทำเลเดียว
แล้วถ้าถามต่อว่า คอนโดเจ้าไหนโดดเด่นมากๆ ในย่านจุฬาบ้าง? บอกเลยว่าพี่โอริโอ้ หรือ อนันดาของเรานี่แหละติดโพลแน่ๆ เป็นเจ้าตลาด ที่มีถึง 3 โครงการแล้วนะ ไม่ว่าจะเป็น Ashton Chula silom, Ideo Chula-Samyan, Ideo Q Chula Samyan
และล่าสุดครับพี่โอริโอ้เค้าพร้อมบุกทำเลจุฬาอีกครั้งกับโครงการ "CULTURE CHULA" (คัลเจอร์ จุฬา) คอนโดใหม่ใกล้จุฬา ติดกับถนนพระราม 4 ในราคาเริ่มต้นที่ 7.9 ลบ.* (ประมาณ 200,000 บาท/ตรม. รวมชั้นลอย)
บอกเลยว่า ไม่เสียชื่อเจ้าแห่งคอนโดใกล้รถไฟฟ้า โครงการนี้เค้าใกล้ทั้ง MRT และ BTS สามารถเชื่อมต่อทั้งรถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินและสายสีเขียว
ไม่ว่าจะเป็น MRT สถานีสามย่าน จากโครงการถึงสถานีเพียง 350 เมตร* BTS สถานีศาลาแดง และ MRT สีลม จากโครงการถึงสถานีเพียง 290 เมตร* และจาก จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยเพียง 290 เมตร* อยู่นี่เดินทางกันได้อย่างชิลๆ เลยทีเดียว
แถมตัวโครงการยังตั้งอยู่พื้นที่ที่เรียกได้ว่าเป็น CBD ของกรุงเทพ มีทั้งมหาวิทยาลัยชั้นนำอย่างจุฬาฯ ห้างสรรพสินค้า อาทิ สามย่านมิตรทาวน์ พารากอน สีลมคอมเพล็กซ์ รวมถึงแหล่งงานจากทางฝั่งของสีลม และศูนย์รวมโรงพยาบาลชั้นนำอย่าง รพ.จุฬาลงกรณ์ ผนวกกับความสะดวกสบายเพราะใกล้รถไฟฟ้าบอกเลยว่าชาวต่างชาติชอบมาก
จุฬา-สามย่าน-สีลม จึงเป็นอีกหนึ่งสุดยอดทำเลที่ใครๆ ก็อยากมาอยู่ ไม่แปลกใจที่ 3 โครงการก่อนหน้าของอนันดาฯ มีผลตอบรับที่ปัง!!
อ้อ ลืมบอกเลยว่าแม้จะเป็นทำเลใจกลางกรุงขนาดนี้แต่ก็ยังใกล้ชิดกับธรรมชาติอยู่นะ เพราะเค้าใกล้กับสวนลุมพินีด้วย เทควิวสวนสีเขียวกับปอดของกรุงเทพกันได้ทุกวัน
อีกหนึ่งความน่าสนใจของโครงการนี้ก็คือ เค้ามาพร้อมบริการแบบ “World class service experience” เค้าจะดูแลอย่างเต็มที่ กับมาตรฐานระดับ World class อย่างน้อย 10 ปี อันนี้บอกเลยว่าจะอยู่เองหรือลงทุนก็ดีไปหมดครับ อย่างถ้าเราซื้อเพื่อลงทุนปล่อยเช่า หรือขายต่อ ก็จะได้ราคาที่สูงกว่าในตลาด เพราะโครงการได้รับการดูแลอยู่ตลอดไม่มีทรุดโทรม ความเชื่อมั่นและความไว้วางใจก็ตามมาอย่างแน่นอน
ใครสายลงทุนบอกเลยว่าอย่าพลาด จะซื้อปล่อยเช่าน้องๆ นิสิตนักศึกษา หรือพนักงานออฟฟิศ หรือใครจะซื้อเอาไว้ให้ลูกให้หลานอยู่ พอเรียนจบปล่อยเช่าต่อก็ยังได้ แถมยัง Hybrid unit 100% ไม่ปังก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว แนะนำให้รีบไปลงทะเบียนกันไว้ก่อนเลยครับที่ คลิกลงทะเบียน ย้ำอีกทีว่ามาพร้อมบริการขนาดนี้สายลงทุนอย่าปล่อยให้หลุดมือเชียวนะ
Tag : CULTURE CHULA | Ananda Development |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ