ไม่นานมานี้ ทาง "ควอลิตี้เฮ้าส์" เพิ่งได้ฤกษ์เปิดตัวแบบบ้านเดี่ยว รุ่นใหม่ล่าสุด ซึ่งได้รับแรงบันดาลใจการออกแบบจากเมืองตากอากาศ "CLOVELLY VILLAGE" ในประเทศอังกฤษ ที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวในเรื่องของบรรยากาศที่แวดล้อมด้วยธรรมชาติอันเงียบสงบครับ
แบบบ้านล่าสุดนี้มาเพื่อตอบโจทย์ชีวิตคนเมืองสู่ความเรียบง่ายโดยเฉพาะ รวมถึงพื้นที่ส่วนกลางที่ดีไซน์ได้อย่างสวยงามและใช้งานได้จริง โดยบ้านเดี่ยวรุ่นใหม่ล่าสุดนี้มาในสไตล์ Modern English Cottage โดดเด่นด้วยฟังก์ชั่นที่ให้ความรู้สึกอบอุ่นอย่างลงตัว บนที่ดินประมาณ 50-88 ตารางวา พื้นที่ใช้สอยประมาณ 136 – 277 ตารางเมตร
แบบบ้านที่ให้มานั้นมีให้เลือกทั้งหมด 5 แบบครับ
สำหรับโครงการ “วรารมย์ วัชรพล เพิ่มสิน” ตั้งอยู่บนทำเลย่านวัชรพล ใกล้ทางด่วนฉลองรัช (รามอินทรา-อาจณรงค์) และรถไฟฟ้าบีทีเอสสายสีเขียว สถานีสะพานใหม่ แหล่งช้อปปิ้ง ห้างสรรพสินค้า โรงเรียน หรือโรงพยาบาลก็มีครบครัน ตอนนี้มีโปรราคาพิเศษ 6 - 10 ล้านบาทเท่านั้นจ้า
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย