วันนี้มาทำธุระแถวๆ เทพารักษ์-บางพลี เลยแว๊บมาหาอะไรกินที่ Big C บางพลี หน่อย แล้วทันใดนั้นสายตามันก็เหลือบไปเห็นป้ายสีเหลือง ซึ่งเป็นสีที่ดึงดูดที่สุดในห้างเพราะมันคือสีของป้าย Sales 555 แล้วมันไม่ได้มีป้ายเดียวด้วยนะ เหลืองทั้งโซน เพราะมัน Sales เป็นบูธเลยฮะ!!
ไม่ใช่ขาช้อปหรอกนะ แค่เดินพุ่งตัวไปส่องอย่างไว 5555 แล้วก็ได้ค้นพบว่ามันคืองาน "Big C Big Power Electronics Big Sales" (อ่านป้ายเอา) ซึ่งเค้าจัดเอาพวกสินค้าอิเล็กทรอนิกส์ หรือพวกเครื่องใช้ไฟฟ้ามาเซลแบบบ้าระห่ำ เพราะลดอย่างเดือดเลย
โคตรน่าป้ายยา เอามาป้ายกันหน่อยดีกว่า ในงานนี่ไม่ใช่เอาพวกสินค้าตกรุ่นมาขายนะ เพราะเอาสินค้าใหม่ๆ มาลดหลายรายการเลย
เห้ย ผมว่ามางานนี้เหมาะกับชาวคอนโดแบบเราๆ เหมือนกันนะ คือต่อให้คุณจะซื้อคอนโดแถมเฟอร์ยังไงคุณก็ต้องซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าอ่ะเอาดิ ใครอยากซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้ามางานนี้คุ้มฮะ ดูจากหลายๆ อย่างที่เอามาลดแล้วเรียกได้ว่าถูกเกินเรื่องเกินราวอยู่นะ แถมมีโปรบัตรเครดิตด้วย เลือกผ่อน 0% กันได้ยาวๆ
มาให้เลือกหลายยี่ห้อ หลายรุ่น หลายไซส์เลย ไซส์เล็กๆ เหมาะๆ กับชาวคอนโดชาวหอก็มี อย่างพวกเครื่องครัวงี้ พวกหม้อทอดไร้น้ำมัน เตาไฟฟ้า กระทะไฟฟ้า ฯลฯ งี้ลดเหลือหลักร้อยกำตังค์ไปพันเดียวได้มาสองสามอย่างเลยนะ หรือจะเป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าใหญ่ๆ อย่างตู้เย็น ทีวี เครื่องซักผ้า ก็มาเหมือนกัน มีให้เลือกตามงบเลยอย่างตัว TVC LED 40 นิ้ว อันนี้ปกติ 8,990 ในงานลดเหลือ 5,990 บาท
หันมาอีกทางเจอเครื่องซักผ้า อันนี้มีหลายให้เลือกหลายขนาดเลย คนอยู่คอนโดไม่ต้องเอากิโลเยอะๆ อย่างตัว TCL ซักผ้า FL ขนาด 9 กก. เป็นเครื่องซักผ้าฝาล่าง เอาไปใส่ตรงด้านล่างของเคาน์เตอร์ครัวที่คอนโดสวยๆ จากราคา 14,990 ลดเหลือ 8,990 บาท!!
หรือใครชอบเครื่องซักผ้าฝาบน อยู่กันเป็นครอบครัว ซักผ้าเยอะมาเล่น Samsung ก็ได้ไอตัวเครื่องที่รับได้ 15 กก. ลดโหดมาก เหลือ 8,490 บาท จาก 15,990 บาทอ่ะคิดดู
เออ แล้วจะบอกว่ามันไม่ได้แค่ถูกด้วยนะ แต่ในงานมีแถมด้วยอย่าง ACONATIC LED HD TV รุ่น 32 นิ้ว ราคา 5,990 อันนี้ 1 แถม 1 ลองกดเครื่องคิดเลขเล่นๆ ตกอยู่ที่เครื่องละ 2,995 บาทเองอ่ะ อันนี้ใครทำหอพัก หรือทำคอนโดปล่อยเช่าพร้อมเฟอร์ต้องจัดนะ มาสอยเลยได้เลย คุ้ม
แล้วยิ่งใครเป็นสาวก Xiaomi นี่ห้ามพลาดบอกเลย เพราะในงานนี้เค้าเอาของใหม่ล่าสุด Xiaomi TV A2 ขนาด 58" กับ 43" เป็น Android TV ตัวใหม่ จอภาพเป็นเต็มตาแบบ Limitless vision เปิดหนังดูเอาให้สะใจกันไปเลย แถมยังสามารถสั่งการด้วย Google Assistant ได้ด้วย สวยๆ ลีนๆ บางๆ ตั้งในคอนโดไม่เสียมู้ดแน่ๆ ตัวนี้เห็นของใหม่ๆ เอามาลดหยักอยู่เหมือนกัน ขนาด 58" จากราคาปกติ 7,990 ลดเหลือ 13,990 บาท และ ขนาด 43" จากราคาปกติ 11,990 ลดเหลือ 7,990 บาท ราคาโคตรได้ อ้อ แล้วถ้าซื้อตัว 58" ได้พัดลม Mi Smart Standing Fan ฟรีด้วยนะ จัดเลยดิ ตัวนี้ผมว่าจะซื้อเองเหมือนกัน ถูกแบบตะโกนน!! แอบไปถามมาเค้าบอก Xiaomi TV A2 ที่เข้าร่วมในงานนี้จะมีเฉพาะ 3 สาขาคือ สาขาบางพลี สาขาบางใหญ่ และ สาขาพระราม2 เท่านั้นนะ
ไม่ได้มีแค่เครื่องใช้ไฟฟ้า พวกมือถือก็มาฮะ ซื้อมือถือพร้อมของแถม แล้วแถมเป็นกรุ๊ปมีตั้งแต่แถมอุปกรณ์เสริมเบสิคอย่างพวกที่ตั้งมือถือไปจนถึงเครื่องฟอกอากาศเลย ใครอยากได้มือถือใหม่ลองมาเดินดูเล่นๆ กันได้
เออ ลืมบอกว่าในงานนี่นอกจากจะลด แลก แจก ผ่อน ยังมี Shock Price Items ใครซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าสะสมครบ 80,000 บาท ภายใน 5 วัน รับฟรีเครื่องฟอกอากาศไปเลย!! (คูปองจะออกท้ายบิลทันที หากลูกค้าซื้อครบตามกำหนด)
นอกจากนี้ยังมีกิจกรรม Golden Hour สินค้านาทีทอง แบ่งเป็นวันละ 3 รอบ 5วัน 13.00 , 15.00 , 18.00 ให้ร่วมลุ้นร่วมสนุกกันด้วย
ทิ้งท้ายไปด้วยภาพภายในบูธกันดีกว่า สาธยายไม่หมดอ่ะ เพราะลดหลายอย่างจริงๆ นะ ช่วงวันหยุดนี้ใครว่างมาเดินเล่นๆ เลือกซื้อกันดูฮะ มีตั้งแต่หลักร้อยไปจนถึงหลักหมื่น แต่รีบมาด่วนๆ เลยนะ เพราะงานนี้เค้าจัดแค่ 5 วันเองตั้งแต่วันที่ 27 – 31 กรกฎาคม นี้ เรียกได้ว่ามาจัดเอาสิ้นเดือนพอดี เงินเดือนออกแล้วพร้อมตำกันแน่ๆ อย่าลืมนะ ย้ำอีกทีว่ามีแค่ 5 วันเน้อ!!
โซนเครื่องครัวเน้นๆ ราคาหลักร้อยก็มา!!
Samsung จัดหนักหลายรายการเหมือนกันฮะ มาสอยให้ไว
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ