อยากมูฟไปอยู่ลอนดอนกันมั้ยครับ วันนี้ติดดอยมีโครงการใหม่จากฝั่งอังกฤษบนทำเลดี๊ดีมานำเสนอกัน กับโครงการ "The Whiteley London" นั่นเอง
ตัวโครงการอยู่ในบริเวณที่ล้อมรอบติดกับน็อตติ้ง ฮิลล์ (Notting Hill) เคนซิงตัน การ์เด้น (Kensington Gardens) และมาร์ลีโบน (Marylebone)
โดยเกิดจากการระดมทุนระดับมหาศาล บวกกับแผนโครงการพัฒนาที่แข็งแกร่ง ซึ่งมุ่งมั่นที่จะฟื้นฟูสถานที่สำคัญต่าง ๆ ที่อยู่รายล้อมรถไฟฟ้าสายอลิซาเบธ (Elizaveth Line) ใหม่
ด้วยการปรับปรุงซ่อมแซมพื้นที่ขนาด 1.1 ล้านตารางฟุต The Whiteley London จึงเป็นรากฐานที่สำคัญของการสร้างสรรค์สิ่งใหม่ ๆ ในพื้นที่ที่ครั้งหนึ่งเคยเป็นย่านที่ถูกมองข้าม
นับเป็นจุดเริ่มต้นยุคใหม่สำหรับเบย์สวอเทอร์ (Bayswater) ซึ่งตั้งอยู่ในใจกลางเขต W2 ของเมืองลอนดอน ใกล้กับสวนสาธารณะไฮด์ พาร์ค (Hyde Park) และน็อตติ้ง ฮิลล์ (Notting Hill)
ทั้งนี้ The Whiteley เป็นการผสมผสานระหว่างที่อยู่อาศัยคุณภาพสูง, ร้านค้าปลีก, ร้านอาหาร ในบรรยากาศร่วมสมัยที่หรูหรา
ตัวโครงการมีที่อยู่อาศัยทั้งหมดจำนวน 139 ยูนิต, ร้านค้าและร้านอาหารใหม่รวม 20 แห่ง, โรงภาพยนตร์, ฟิตเนสล้ำสมัย, โรงแรมและสปาแบรนด์ Six Senses แห่งแรกของสหราชอาณาจักร
รวมถึงยังมีสโมสรเพื่อสังคมและสุขภาพสำหรับสมาชิก, การปรับปรุงฟื้นฟูห้างสรรพสินค้าจากยุควิคตอเรียในประวัติศาสตร์แห่งนี้
ได้รับการพัฒนาโดย MARK, CC Land และ Finchatton ตกแต่งทางสถาปัตยกรรมโดย Foster + Partners โดยมีกำหนดจะแล้วเสร็จในปลายปี 2566 ที่จะถึงนี้ครับ
สำหรับใครที่สนใจอยากลงทุนอสังหาในลอนดอนที่นี่ก็ถือเป็นอีกโครงการที่น่าจับตานะ ย่านนี้คนไทยนิยมกันมาก มีร้านอาหารจีน อาหารเอเชียมากมายเลยด้วย อิอิ
Tag : The Whiteley London |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ