MRT : ลุมพินี / คลองเตย /
06 Jun 2022 17:00
“ลองคิดเล่นๆ ว่าถ้าเอา ‘สวนเบญจกิติ’ มาทำอสังหาฯ พื้นที่ 300 ไร่ เอาแค่ 1 แสนบาทต่อตร.วา ก็พอ มูลค่าที่ดินอย่างเดียวก็ 12,000 ล้านแล้ว” ผู้บริหารบริษัทพัฒนาอสังหาริมทรัพย์แห่งหนึ่งหล่นความเห็นเอาไว้
‘’นั่นเท่ากับว่า ถ้ามีคอนโดที่อยู่รอบๆ นี้ เราจะมีวิวหมื่นล้าน!!! นี่ยังไม่รวม ‘สวนลุมพินี’ อีกแห่งด้วยนะ”
ฟังแล้วเห็นภาพเลย …… ว่าแต่คอนโดแบบนั้นมันจะมีสักกี่โครงการกันนะ
ผู้บริหารที่กล่าวประโยคข้างต้น เป็นคนละคนกับที่โครงการที่ผมกำลังจะเขียนถึง แต่ขอเอาคำพูดของแกมาใช้สักหน่อย เพราะมันใช้ได้พอดี
‘The Crown Residences’ มีเหตุผลมากมายที่จะตั้งชื่อโครงการแบบนี้ แต่ด้วยทำเลที่มองเห็น ‘สวนหมื่นล้าน’ แบบคูณ 2 ทั้ง ‘สวนเบญจกิติ’ และ ‘สวนลุมพินี’ ตั้งอยู่ติด ‘ถนนพระรามสี่’ และมีเพียงแค่ 183 ยูนิต คำว่า ‘ยอดมงกุฏ’ จึงกลายเป็นความหมายที่เหมาะสมในการตั้งชื่อโครงการ โดยไม่ต้องอธิบายให้มากความ
ใครผ่านไปผ่านมาบนถนน ‘ถนนพระรามสี่’ ฝั่งเดียวกับ ‘ตึกลุมพินี’ ใกล้ทางด่วนตรง ‘ถนนเชื้อเพลิง’ จะเห็น Sales Gallery สวยหรูตั้งตระหง่าน ขณะที่ด้านหลังกำลังขะมักเขม้นในการเริ่มงานก่อสร้างกันอยู่ คุณสามารถเดินเข้าไปชมโครงการได้เลย แต่ยัง ‘จอง’ ไม่ได้นะ
เพราะเค้าจะเริ่มขาย Pre-Sales วันที่ 18 มิ.ย. 65 นี้
บางโครงการ ถ้ามีคนเข้ามาชมโครงการก่อนวัน Pre-Sales ก็อาจจะใจอ่อนปล่อยให้ขายไปเลย แต่ที่ ‘The Crown Residences’ เค้าไม่ทำเช่นนั้น ผมชอบนะ เพราะมันแสดงถึงความเป็น Luxury ….. ของดีต้องรอหน่อยสิ
ขอสรุปกันอีกที ‘The Crown Residences’ เป็นคอนโด 32 ชั้น 183 ยูนิต ตั้งอยู่บนน ‘ถนนพระรามสี่’ ใกล้ ‘MRT ลุมพินี’ และ ‘MRT คลองเตย’ วางระดับโครงการไว้เป็นแบบ Luxury
แบบห้องมีหลากหลาย แต่ที่ Sales Gallery มีให้ดู 3 แบบ คือ 1-Bedroom ขนาด 27.3 และ 34.9 ตร.ม. และ 2-Bedroom ขนาด 52.4 ตร.ม.
โครงการขายแบบ ‘Fully Fitted’ มีให้ตู้ Built-in บางส่วน และไม่มีเครื่องใช้ไฟฟ้า
แน่นอนว่าไฮไลท์ก็คงเป็นห้อง 2-Bedroom ที่มีหน้ากว้าง 9 เมตร สามารถรับวิว ‘สวนหมื่นล้าน’ ทั้ง 2 สวนได้อย่างเต็มตา แต่บอกไว้เลยว่ามีจำนวนไม่เยอะนะ
แต่มากไปกว่านั้น โครงการได้ทำห้องที่เป็น Signature และอาจเรียกว่าเป็น Rare item ได้เลย แถมมีเพียง 18 ยูนิต เป็นห้อง 1-Bedroom ขนาด 30 กว่าตร.ม. ที่เค้าตั้งชื่อว่า ‘Double-park frontage view’ หันหน้าออกรับวิวสวนหมื่นล้านทั้ง 2 สวนอย่างเต็มตา บอกเลยวันที่ 18 มิ.ย. นี้ 18 ห้องนี้เกลี้ยงแน่นอน
และด้วยความที่จำนวนยูนิตในโครงการมีแค่ 183 ยูนิต ทำให้จำนวนยูนิตต่อชั้นเหลือน้อยมาก แค่ 9 ยูนิตเท่านั้น มอบความเป็นส่วนตัวให้ลูกบ้านได้อย่างแท้จริง
Facility ก็ไม่ต้องห่วง หะรูหะราสมความเป็นยอดมงกุฎ ชั้นล่างตรง ‘Crown Lobby’ ก็มี ‘The Crown Concierge & Reception’ ไว้รอต้อนรับแบบโรงแรม
ในส่วนของยอดมงกุฎ เมื่อขึ้นไปจะพบกับ ‘The Paramount of Leisure’ เปิดมุมมอง 270 องศา นอกจากสวนหมื่นล้านแล้ว ยังปรายตาไปพบกับ ‘โค้งน้ำบางกระเจ้า’ ได้อีกด้วย
สระว่ายน้ำเดี๋ยวนี้จะเป็นแบบธรรมดาไม่ได้อีกแล้ว ต้องมี Function มากมายเป็นทางเลือก Starry Night Infinite Pool, Aqua Sunken Seats, Sparkling Star Ceiling, Leisure Jacuzzi, Kids Pool
ถ้าไม่อยากเปียกก็ไปเล่น Fitness Club แต่ถ้าอยากสังสรรค์แบบคลาสสิคก็ Crystal Lounge ซึ่งประกอบไปด้วย Riverside Lounge และ Parkside Lounge
เรียกได้ว่ามีครบให้ใช้ชีวิตแบบ ‘ยอดมงกุฎ’ บนนี้
สำหรับผม ‘The Crown Residences’ ไม่ใช่มิติของการลงทุนในอสังหาริมทรัพย์เพียงด้านเดียว แต่เป็นการลงทุนในการใช้ชีวิตอีกด้วย
อย่างอื่นสามารถเปลี่ยนได้ แต่ทำเลเปลี่ยนแปลงไม่ได้ แล้วยิ่งทำเลที่ดีถูกเนรมิตให้พร้อมสำหรับการอยู่อาศัยที่ดี ‘The Crown Residences’ จึงกลายเป็นการลงทุนเพื่อรับผลตอบแทนเป็นความสุขในการใช้ชีวิตอีกด้วย
อ่านมาถึงตรงนี้ก็อาจจะหาว่าผม ‘เว่อร์’ อีกแล้ว หรือบางคนก็อาจจะบอกว่าไม่ใช่เป็นคอนโดที่ทุกคนจะเข้าถึงได้ ผมก็ยอมรับนะ เพราะผมคิดว่าคนเห็น Value ของคอนโดแต่ละโครงการไม่เหมือนกัน
สำหรับคนที่มีปัจจัยพร้อม ลองแวะเข้าไปชมโครงการก่อน คุณอาจจะเห็นอะไรที่ตอบโจทย์ชีวิตของคุณได้นะ ผมยืนยัน
เพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่เห็น .... ขาดแค่ปัจจัยเล็กๆ น้อยๆ เท่านั้นเอง แฮร่ ....
‘The Crown Residences’ เริ่ม 6-20 ล้านบาท
Pre-Sales 18 มิ.ย. 65
พิกัด : Click
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ