ถ้าจำกันได้เมื่อช่วงปีที่แล้ว "หญิงเส" เค้าได้เข้าเทคโอเวอร์คอนโดฯ หยุดขาย-หยุดสร้างกันไปหลายที่ เพื่อที่จะนำมาพัฒนาให้เป็นแบรนด์ใหม่ของตัวเอง
ซึ่งตอนนั้นก็เป็นช่วงยุคโควิดระบาดที่หลายๆ เจ้าเค้าก็ต้องมองหาโอกาสใหม่ๆ กันพอดี หญิงเสเค้าเห็นโอกาส เลยเทคโอเวอร์โครงการที่อยู่ในระหว่างการก่อสร้างทั้งหลายมาซะเลย
แน่นอนว่าข้อดีคือประหยัดเวลา แถมยังประหยัดต้นทุน ที่สำคัญยังสามารถรับรู้รายได้ได้เร็ว และแต่ละโครงการที่เค้าเลือกเฟ้นมานั้นก็อยู่ในทำเลที่ดีและมีศักยภาพอีกด้วย
แบรนด์ใหม่ที่เค้าเลือกใช้ในพอร์ตใหม่ของตัวเองครั้งนี้คือแบรนด์ "FLEXI" และหนึ่งในโครงการใหม่แบรนด์นี้ที่กำลังเห็นเป็นรูปเป็นร่างแล้วก็คือ "เฟล็กซี่ รัตนาธิเบศร์ (Flexi Rattanathibet)" นี่แหละครับ
ผ่านไปพอดีเลยมีโอกาสได้แวะไปเมียงมองสักนิด โครงการขึ้นตัวตึกสูงตระหง่านเห็นมาแต่ไกลแล้วล่ะนะ
สำหรับคอนโดใหม่จาก SENA อย่าง "เฟล็กซี่ รัตนาธิเบศร์" นั้นเป็นคอนโด High Rise สูง 36 ชั้น บนพื้นที่โครงการขนาด 1-3-52 ไร่ จำนวน 474 ยูนิต และมีจุดเด่นคือเป็นคอนโดฯ "Extra Function Cloudspace" ที่ได้ยินมาว่าให้เพดานสูงชะลูด 3.6 เมตรเชียว
นอกจากนี้ยังมาพร้อมกับ "Multifunction Space" ซึ่งเป็นพื้นที่ที่เราสามารถออกแบบได้ดั่งใจ ให้มาทั้งพื้นที่ในห้องรวมไปถึงพื้นที่ส่วนกลางอีกต่างหาก
มาพูดถึงรายละเอียดทำเลโครงการกันดีกว่าครับ เพราะผมคิดว่าจุดที่ตั้งของเค้าค่อนข้างดีเลยล่ะ และในละแวกเดียวกันนี้ก็มีโครงการคอนโดขึ้นอยู่รอบๆ เป็นเพื่อนบ้านกันอยู่หลายโครงการเลย
สำหรับ "เฟล็กซี่ รัตนาธิเบศร์" นั้นตั้งอยู่ติดถนนรัตนาธิเบศร์ ต.บางกระสอ อ.เมืองนนทบุรี จ.นนทบุรี ซึ่งนับว่าเดินทางเข้ากรุงเทพฯ ได้ง่ายมากๆ นอกจากถนนที่อยู่หน้าโครงการแล้วก็มีรถไฟฟ้านี่แหละที่ช่วยอำนวยความสะดวกได้อีกแรง
ตัวโครงการตั้งอยู่ใกล้กับรถไฟฟ้า MRT สายสีม่วง สถานีบางกระสอ ระยะห่างเพียง 200 เมตร เรียกได้ว่าถ้ามองจากบนตัวสถานีเราก็จะสามารถมองเห็นตัวตึกได้เลยล่ะครับ
จากสถานีบางกระสอนั่งมาเปลี่ยนสายที่สถานีเตาปูนเพื่อเดินทางไปสายสีน้ำเงินก็นั่งเพียง 5 สถานีเท่านั้น ถ้าจะนั่งไปลงที่สถานีสวนจตุจักรเพื่อเปลี่ยนไปใช้รถไฟฟ้าบีทีเอสก็นั่งเพียง 9 สถานี ถือว่าไม่นานเลย ใช้เวลาไม่ถึงครึ่งชั่วโมงด้วยซ้ำ
ส่วนใครที่ใช้รถยนต์ส่วนตัวก็สะดวกพอกันครับ เพราะข้อดีของเค้าคือโครงการตั้งอยู่ติดถนนใหญ่ ใกล้ทั้งถนนเส้นหลักและเส้นรอง มีถนนเลี่ยงเมืองใช้ให้ เส้นทางลัดอื่นๆ ก็มีให้อีกเพียบ
ด้านตัวช่วยในการเดินทางที่สำคัญคือทางพิเศษศรีรัช อยู่ห่างจากโครงการไม่ไกลนัก สามารถใช้ในการเดินทางเข้าเมืองไปยังแหล่ง CBD อื่นๆ ได้สะดวกมาก
สำหรับรถสาธารณะอื่นๆ ก็มีวิ่งตลอดนะ รถแท็กซี่เรียกได้ง่าย มีวินมอเตอร์ไซค์ให้บริการ และมีวินรถตู้โผล่มาด้วยเป็นครั้งคราวที่หน้า Big C ครับ ตรงป้ายรอรถเมล์นั่นแหละ
ทำเลโดยรอบถือว่าน่าพึงพอใจทีเดียว เพราะมีสิ่งอำนวยความสะดวกมากมาย เนื่องจากพื้นที่ตรงนี้ถือได้ว่าเป็นพื้นที่ชุมชนที่อยู่อาศัยดั้งเดิม แถมยังใกล้กับหน่วยงานราชการ มันเลยมีความสมบูรณ์หลายๆ อย่างเข้ามารองรับดีมานด์ตรงนี้ได้มากครับ
ตรง MRT บางกระสอมี 7-11 ให้บริการ และมีร้านเล็กร้านน้อยเปิดกันแถวนั้นอยู่มาก ส่วนฝั่งตรงข้ามก็จะเป็น Big C รัตนาธิเบศร์ ที่อยู่ในระยะเดินถึง มีร้านอาหารแฟรนไชส์หลากหลายร้านให้บริการอยู่ด้านในนี้ ส่วนใครอยากมาซื้อของสดไปทำอาหารกินเองก็ซื้อหากันได้ง่ายละงานนี้
อ้อ ลืมบอกไปว่าไม่ไกลจากตัวโครงการมีสะพานลอยให้ใช้งานด้วยครับ เผื่อใครไม่อยากเดินไปใช้ไกลถึง MRT ตัวสะพานลอยตั้งอยู่หน้าเซลส์แกลลอรีโครงการเลย ห่างจากที่ตั้งโครงการมานิดหน่อยเท่านั้น
แต่จุดเดียวที่แอบติงๆ หน่อยคือสายไฟระโยงระยางมาก อยู่ในระดับหัวคนเลยล่ะ เวลาเดินอาจต้องระวังหน่อยเดี๋ยวโดนสายไฟรัดคอ 5555 (แต่ยังไงเดินไปใช้ทางเดินของ MRT ก็สะดวกกว่านั่นแหละ เพราะทางเดินกว้างขวางกว่าแถมยังมีหลังคา ไม่ต้องไปต่อสู้กับแดดร้อนๆ)
แล้วก็ถนนตรงสะพานลอยด้านหน้าเซลส์แกลลอรีโครงการนี้ก็ไม่รู้ว่าควรต้องเดินยังไง เพราะฐานสะพานลอยมันตั้งเต็มทางเดินเลย แหมมมม
พูดค้างเอาไว้เรื่องความอุดมสมบูรณ์ของพื้นที่โดยรอบ
ถ้านอกจาก Big C แล้ว อยากไปเดินในห้างสรรพสินค้าหรือพวกไฮเปอร์มาร์เก็ตขนาดใหญ่ล่ะก็ ที่ใกล้ที่สุดคือ Central รัตนาธิเบศร์ครับ นอกจากนี้ยังมี Robinson และ Index Living Mall ด้วย ซึ่งเอาจริงมันก็ใกล้ทีเดียว ระยะเดินเพียง 450-500 เมตรเท่านั้นเอง
ส่วนทางบริเวณแยกแครายนั้นก็มีห้างสรรพสินค้าให้บริการอีกเหมือนกัน ทั้ง Esplanade แคราย, Tesco Lotus, The Mall งามวงศ์วาน และนอกจากนี้ถ้าเราข้ามไปทางฝั่งราชพฤกษ์ก็จะมี Community Mall ดีๆ รวมถึงร้านเก๋ๆ อีกเพียบ ไม่ว่าจะ The Walk หรือ The Crystal เพราะว่าย่านนั้นอย่างที่รู้กันว่ามีหมู่บ้านหรูตั้งอยู่เยอะครับ
ส่วนแหล่งงานนั้นผมว่าทาร์เก็ตคนในโครงการก็น่าจะหนีไม่พ้นพนักงานของศูนย์ราชการนั่นแหละ
เพราะบริเวณนี้มีสถานที่ราชการรวมไปถึงโรงพยาบาลตั้งอยู่หลายแห่ง ตรงข้ามโครงการก็เป็นอาคารของไทยประกันชีวิตและธนาคารทิสโก้ ฝั่งเดียวกันไม่ไกลก็ธนาคารกรุงไทยครับ
มีทั้ง กระทรวงสาธารณสุข, ศูนย์ราชการนนทบุรี, การไฟฟ้านครหลวง, Cattelecom, รพ.ทรวงอก, รพ.นนทเวช ถัดไปอีกนิดก็กระทรวงพาณิชย์, กรมการค้าต่างประเทศ และสำนักงานกองสลากกินแบ่งรัฐบาล
ฝั่งตรงข้ามใกล้กันกับอาคารของไทยประกันชีวิตผมเห็นกำลังก่อสร้างอะไรสักอย่างอยู่ น่าจะเป็นออฟฟิศบิลด์ดิงแต่ไม่แน่ใจว่าของอะไร ค่อนข้างใหญ่เหมือนกัน เพราะอย่างนั้นแน่ใจได้เลยว่าคนทำงานจะต้องยิ่งพลุกพล่านแน่นอน
อ้อ หน้าศูนย์โตโยต้ามีร้านกาแฟ Inthanin ด้วยครับ ร้านใหญ่เลยล่ะ ใครอยากหากาแฟดื่มใกล้ๆ ก็แค่ข้ามถนนไปเท่านั้น
สรุปแล้วคือทำเลที่ตั้งโครงการดีมาก เพราะนอกจากจะเดินทางสะดวกแล้วความอุดมสมบูรณ์รอบโครงการยังหาได้ง่าย ติดถนนใหญ่เส้นหลักและมีรถไฟฟ้าตั้งอยู่ในระยะเดินเท้าสะดวก
ด้วยราคาเริ่มต้นเพียง 1.99 ล้านบาท ถือเป็นราคาที่เหมาะสมมากสำหรับคนที่เริ่มต้นทำงานได้ไม่นานและอยากมีคอนโดฯ ที่สะดวกสบายครบครันเป็นของตัวเอง คนที่ทำงานในศูนย์ราชการโซนนี้หรือโซนใกล้เคียงน่าจะชอบ
ส่วนห้องตัวอย่างก็เปิดให้เข้าชมแล้วครับ เอาไว้ครั้งหน้าผมต้องไปแชะภาพมาให้ดูกันแน่นอน อดใจรอกันอีกนิ๊ดดดด
Tag : Flexi Rattanathibet | เฟล็กซี่ รัตนาธิเบศร์ | SENA
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ