ดูเหมือนว่าบรรดาค่ายอสังหาจะมีปัญหาใหม่มาให้หนักใจกันอีกแล้วครับ หลังมีแววว่าจะเจอภาษีป้ายที่ปรับใหม่สำหรับโฆษณาขายบ้าน -คอนโดฯ
ถือเป็นการถล่มซ้ำภาษีที่ดินแบกต้นทุนพุ่งหลายเท่า โดยเฉพาะป้ายโฆษณาดิจิทัลจะต้องมีต้นทุนที่เพิ่มขึ้นจากอัตรา 50 บาทต่อ 500 ตารางเซ็นติเมตร เป็นสูงสุด 400 บาทต่อตารางเซ็นติเมตร
เมื่อกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น กระทรวงมหาดไทย ได้จัดทำภาษี ป้ายขึ้นใหม่ เพื่อให้สอดรับกับสถานการณ์และภาวะเศรษฐกิจที่เปลี่ยนแปลงไป
แก้ไขเพิ่มเติมพระราชบัญญัติ(พ.ร.บ.)ภาษีป้าย พ.ศ.2510 พร้อมทั้งเปิดให้มีการรับฟังความคิดเห็น การจัดทำร่างแก้ไขฯดังกล่าวระหว่างวันที่ 18 มีนาคม-18 เมษายน 2565 ที่ผ่านมาเพื่อให้การบังคับใช้กฎหมายมีประสิทธิภาพ เพราะกฎหมายมีความล้าสมัยบังคับใช้มากว่า55ปี
แม้กฎหมายจะกำหนดอัตราภาษีป้ายในอัตราที่ต่ำ แต่ผู้ประกอบการในธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ ลดภาระต้นทุนด้วยการใช้ป้ายเคลื่อน ที่ไม่ว่าจะเป็นลักษณะการว่าจ้างคน นั่ง ยืน เดินถือป้าย โฆษณา โครงการที่อยู่อาศัย ไปตามจุดต่างๆ
หรือไม่ก็ติดป้ายโฆษณาเคลื่อนที่ไปตามรถยนต์ รถประจำทาง ตลอดจน บอลลูนประชาสัมพันธ์ ลอยฟ้า บอลลูนโฆษณา อาจเรียกเก็บภาษีไม่ได้เพราะในกฎหมายอาจไม่ได้ระบุไว้ อย่างเฉพาะเจาะจง
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ