ประกาศชัดแล้วครับว่าหลังจากนี้ไปอาจจะเล่นอสังหาฯ น้อยลงนะ สำหรับทาง All Inspire เพราะจะเน้นไปที่การแตกไลน์ธุรกิจใหม่ๆ แทน
โดยทางนี้เค้าเพิ่งประกาศปรับโครงสร้าง ภายใต้แนวคิด “All New Era” ออลล์ อินสไปร์ ยุคใหม่ ที่ไม่หยุดแค่อสังหาริมทรัพย์อีกต่อไป ตั้งเป้าเทิร์นอะราวด์ โดยการปฏิรูปธุรกิจเตรียมก้าวสู่ “โฮลดิ้ง คอมพานี” รับกระแส Mega Trend เติบโตอย่างก้าวกระโดด พลิกฟื้นธุรกิจครับ
สำหรับการแตกไลน์ธุรกิจใหม่ 3 ธุรกิจ คือ ธุรกิจบริหารสินทรัพย์ มีสัดส่วน 30% ธุรกิจบริหารหนี้สิน มีสัดส่วน 30% ธุรกิจคาร์บอนเครดิต มีสัดส่วน 30% และ ธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ มีสัดส่วน 10% เพื่อให้บรรลุเป้าหมายและเติบโตอย่างแข็งแกร่ง หวังจะสร้างความเชื่อมั่นและผลตอบแทนผู้ถือหุ้น มาร์เก็ตแคป 30,000 ล้านบาท ภายใน 3 ปี
ที่ธุรกิจอสังหาฯ ลดสัดส่วนเหลือ 10% นี่เค้าให้เหตุผลว่าตอนนี้ทาง All Inspire จะเน้นขยายธุรกิจบริหารสินทรัพย์ที่ลงทุนน้อยแต่ได้เงินเร็ว ส่วนฝั่งอสังหานั้นภายใน 3 ปีนี้จะไม่มีเพิ่มครับ แต่จะเน้นเคลียร์ของเก่าให้หมด โครงการไหนที่กำลังสร้างก็จะเร่งสร้างไป รอรับรู้รายได้จากการโอนกรรมสิทธิ์อีกที
จุดนี้เราๆ ท่านๆ อาจรู้สึกว่าน่าเสียดายอยู่บ้าง แต่รูปแบบธุรกิจใหม่ๆ ที่ทาง All Inspire กำลังลงมือทำนี้ก็น่าสนใจทีเดียวนะ แต่เห็นว่าในอนาคตก็ไม่แน่ครับ ถ้าบังเอิญได้ที่ดินสวยๆ มาแบบว่ายังไงก็ต้องใช้ที่ดินตัวนี้พัฒนาโครงการให้ได้ เราก็อาจจะได้เห็นโครงการใหม่ๆ จากเค้าก็ได้นะ
Tag : All Inspire |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ