ปีนี้ยังคงเป็นอีกปีที่แนวราบยังมีทิศทางที่สดใสครับ แม้จะผ่านสถานการณ์ที่ยากลำบากอย่างโควิด อสังหาอย่างบ้านยังคงได้รับความนิยมเพิ่มมากขึ้น ล่าสุด "ดิ เออเบิ้ล พร็อพเพอร์ตี้" ก็ได้ชิมลางเปิดตัวโครงการแนวราบโครงการแรกลุยตลาดกับโครงการ "Curator Ramintra 117" บ้านช่างคิดของคนช่างเลือก
"ดิ เออเบิ้ล พร็อพเพอร์ตี้" ได้เดินทางมาร่วม 15 ปี หลังจากที่ลุยอสังหาทั้ง โรงแรมย่านจอมเทียน และ โครงการคอนโดใจกลางเมืองมาแล้ว ซึ่งปีนี้เค้ามีแผนลุยพัฒนาโครงการแนวราบ โดยทำการส่งโครงการบูทีคทาวน์โฮม "Curator Ramintra 117" ด้วยมูลค่าโครงการ 497 ล้านบาท ซึ่งถือเป็นโครงการแนวราบโครงการแรกของ ดิ เออเบิ้ล พร็อพเพอร์ตี้
โครงการนี้ตั้งอยู่ในซอยรามอินทรา 117 บนพื้นที่ 13-3-68.5 ไร่ จำนวนยูนิต 151 โดยบูทีคทาวน์โฮม เป็นทาวน์โฮมที่ผสานทั้งศาสตร์และศิลป์แห่งการดีไซน์ แฟชั่น ไลฟ์สไตล์ และเทรนด์การอยู่อาศัยเข้าไว้ด้วยกัน ภายใต้ 4 แนวคิดได้แก่
1. Curated Location คัดสรรทำเลศักยภาพเชื่อมต่อการเดินทางได้สะดวกรวดเร็ว เข้าเมืองสะดวก ใกล้ทางด่วนพิเศษฉลองรัตน์และมอเตอร์เวย์ (วงแหวานรอบนอกตะวันออก) ใกล้รถไฟฟ้าสายสีชมพูสถานีบางชัน และ สถานีเศรษฐบุตรบำเพ็ญ รถไฟฟ้าสายสีส้มสถานีมีนบุรี ใกล้แหล่งไลฟ์สไตล์สถานศึกษา และ โรงพยาบาลชั้นนำ
2. Creative Design ออกแบบพื้นที่ใช้สอยในบ้านได้อย่างลงตัว พร้อมช่องแสง Skylight มีความเป็นส่วนตัว พื้นที่แบบ Double volume เพิ่มพื้นที่สีเขียว หลังบ้านลึก ตอบโจทย์วิถีชีวิตของคนเมืองยุคใหม่ในทุกตารางเมตร
3. Co-created Space เปิดโอกาสให้เลือกคัดสรรได้ตามไลฟ์สไตล์ ครีเอทบรรยากาศบ้านใหม่ที่ใช่ในทุกสัดส่วน\
4. Crafted Community เติมเต็มความสุขท่ามกลางสิ่งแวดล้อมดีๆ รอบบ้าน กับชุมชนเพียง 151 ยูนิต พร้อมคลับเฮ้าส์ ที่มีดีไซน์หลากหลายกิจกรรมปลอดภัยด้วยระบบ Security มาตรฐานตลอด 24 ชั่วโมง และเทคโนโลยี Smart home สุดล้ำ
โดยโครงการ ดิ เออเบิ้ล พร็อพเพอร์ตี้ มีแบบบ้านทั้งหมด 3 แบบ 3 สไตล์ ได้แก่
1. MOMA (โมม่า) พื้นที่ใช้สอย 160 ตร.ม. บ้านแปลงสวยใกล้สวนและคลับเฮ้าส์ ทำเลส่วนตัวติดถนนเมนกว้าง 12 เมตร ภายในบ้านสูงโปร่ง พร้อมเพดานสูง Double Volume สูงถึง 6.90 เมตร รับแสงสว่างจากธรรมชาติด้วยหลังคา Skylight พร้อมพื้นที่หลังบ้านลึก 4 เมตร
2. MORI (โมริ) พื้นที่ใช้สอย 113 ตร.ม. เติมเต็มทุกความชอบครบทุกฟังก์ชัน มาพร้อม 3 ห้องนอน 1 ห้องอเนกประสงค์ 2 ที่จอดรถ เติมเต็มทุกความชอบ ครบทุกฟังก์ชัน
3. MOCA (โมค่า) พื้นที่ใช้สอย 101 ตร.ม. ดีไซน์ใหม่ และ 1 ห้องอเนกประสงค์ มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวกับห้องน้ำรูปแบบ Hybrid กว้างขวางมีพื้นที่รองรับอ่างล้างหน้าคู่แบบ His&Her พร้อมด้วยที่จอดรถตอนลึก รองรับรถยนต์หลากหลายประเภท และ พื้นที่สวนหน้าบ้านเพื่อใกล้ชิดธรรมชาติมากขึ้น
ใครสนใจเตรียมตัวให้พร้อมเพราะเค้าจะทำการเปิด Pre-Sale ในวันที่ 7-8 พฤษภาคม 2565 ในราคาเริ่มต้น 2.79 ล้านบาท พร้อมกับสิทธิประโยชน์สุดพิเศษมากมายอีกด้วย!!
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ