จะบอกว่าช่วงนี้การ์ตูนญี่ปุ่นกลับมาตีตลาดบ้านเราอีกครั้งอย่างฉูดฉาดอลังการก็ว่าได้ครับ เพราะเดี๋ยวนี้ผมเห็นหลายเพศหลายวัย ไม่ว่าเด็กหรือผู้ใหญ่ก็หันมาดูอนิเมะ อ่านมังงะกันทั้งนั้น
เพราะอานิสงค์ของอนิเมะดังๆ ในกระแสหลายเรื่องหรือยังไงก็ไม่รู้ล่ะ แต่เดี๋ยวนี้คนแห่ซื้อมังงะและกู๊ดส์ของการ์ตูนเรื่องนั้นๆ กันให้เพียบ บางสำนักพิมพ์ถึงกลับขาดตลาด กลายเป็นของแรร์ ถูกอัพราคาในแอพส้มแบบเห็นแล้วต้องตาลุกวาวพร้อมกับตั้งคำถามว่า "นี่ปรากฏการณ์มังงะฟีเวอร์มันมาถึงจุดนี้ได้ยังไงกันน้อออ"
ผมยังจำได้เมื่อช่วงงานหนังสือที่ผ่านมาที่สถานีกลางบางซื่อครับ ทันทีที่เปิดงานปุ๊บคนก็แห่กันวิ่งเข้างานตรงดิ่งไปยังชั้นลอยซึ่งเป็นชั้นที่รวมบูธมังงะกันแบบเอาเป็นเอาตาย คนรอต่อคิวจ่ายเงินกันนับร้อยก็มี
เมื่อมังงะญี่ปุ่นกลับมาเฉิดฉายอีกครั้ง แหล่งซื้อขายใหม่ๆ ก็ตามมา ผมเองก็อ่านมังงะอยู่นะ ถ้าถามว่าแหล่งซื้อหาที่ครบครันในกรุงเทพฯ คือที่ไหนก็น่าจะหนีไม่พ้น "อนิเมท" ครับ เพราะมีขายหมดทั้งมังงะภาษาไทยหรือภาษาญี่ปุ่น ซีดีเพลง กู๊ดส์ต่างๆ ก็เพียบ
แต่จะเป็นยังไงถ้าเจ้าใหญ่เค้าเบนเข็มมาเล่นตลาดฝั่งนี้บ้างเหมือนกัน?
ตอนแรกยังนับว่าแปลกใจอยู่เมื่อผมเห็น Kinokuniya (คิโนะคูนิยะ) ร้านหนังสือสัญชาติญี่ปุ่นที่มีสาขาในไทยออกมาประกาศว่าเตรียมเปิดโซนใหม่เอาใจเหล่าคนรักการ์ตูนโดยเฉพาะ
เพราะถ้าใครเคยเข้าร้านสีน้ำเงินร้านนี้ก็จะพบว่าในร้านเค้าก็มีโซนขายมังงะทั้งทางฝั่งญี่ปุ่นและฝั่งตะวันตกอยู่นะ แต่ก็อาจจะไม่ได้ครอบคลุมขนาดนั้น พอบอกว่าจะเปิดโซนเฉพาะเลยนี่มันเลยชวนให้รู้สึกตื่นเต้นจริงๆ
ดังนั้นงานนี้ผมไม่มีทางพลาดครับ หลังจากเปิดตัวกันไปเมื่อวันที่ 12 เมษายนที่ผ่านมา ในที่สุดผมก็หาเวลาแวะไปดูให้เต็มๆ ตาได้เสียที
สำหรับโซนใหม่ของคิโนะฯ นั้นตั้งอยู่ที่ชั้น 6 โซน I ของ CentralWorld หรือก็คือโซนอิเซตันเก่านั่นเอง เห็นแล้วร้องว้าว สวรรค์ (แห่งใหม่) ของคนรักหนังสือการ์ตูนจริงๆ
ภายในร้านมีสินค้ามังงะและอนิเมะลิขสิทธิ์แท้ให้เลือกกันเพียบแบบตาลายกันไปเลย โดยในร้านจะแบ่งออกทั้งหมด 3 โซน 3 ภาษา (ภาษาไทย อังกฤษ และญี่ปุ่น) ครอบคลุมทุกความต้องการตามแบบฉบับร้านหนังสือของคิโนะฯ
ส่วนมังงะที่วางขายกันก็มีทั้งเก่า-ใหม่ให้เลือกสรรครับ ไม่ว่าจะเป็นรายการหนังสือยอดฮิตอย่าง Spy x Family, Demon Slayer, Jujutsu Kaizen, Attack on Titan, Blue Period, Slam Dunk, Junji Ito, Sailor Moon, One Pieces ฯลฯ งานฝั่งตะวันตกอย่าง DC Comics หรือ Marvel Comic ก็มีนะ มาแรงสุดๆ ก็ต้อง Heartstopper ครับผม มีทั้งแปลไทยและภาษาอังกฤษต้นฉบับเลย
และอย่างที่บอกไปว่าในร้านนอกจากจะขายมังงะแล้วยังมีกู๊ดส์ต่างๆ อีกเพียบ เห็นแล้วน่าซื้อทุกชิ้นเลย ที่ได้รับความสนใจสุดๆ น่าจะหนีไม่พ้นสินค้าของ Ghibli Studio ครับ มีโซนแยกให้ต่างหากด้วย อยากได้ไปหมดทุกอย่างงง
ในร้านยังมีฟิกเกอร์วางจำหน่ายอีกหลากหลายรูปแบบ อะคิริกแสตน ตุ๊กตามากมาย (ที่มีชื่อเรียกเฉพาะต่างกันไป มันจู โทโมนุย นิโตตัน ฯลฯ สายติ่งต้องรู้) เครื่องเขียนคุณภาพสูงก็มีพร้อม เรียกได้ว่าใครได้ไปเดินจะต้องรู้สึกเพลินแน่ๆ
แต่อารมณ์ในร้านมันจะดูสงบ อบอุ่น สบาย สวยงาม ตามแบบฉบับร้านคิโนะฯ นั่นแหละครับ แตกต่างจากอนิเมทที่ MBK ที่เป็นร้านแบบอนิเมะจ๋าเลย คือเน้นแสงสว่างกับเปิดเพลงประกอบอนิเมะลั่นร้านเพื่อให้เราสามารถเลือกมังงะได้อย่างฮึกเหิม ครึกครื้น 5555
โซนใหม่ของคิโนะฯ นี้เค้ามาในธีมสวนหนังสือ หรือ “Garden Terrace Book Kiosk” เต็มไปด้วยสิ่งต่อเติมความฝัน จินตนาการ และความตื่นตาภายใต้โครงสร้างที่เปรียบเสมือนต้นไม้ที่มีกิ่งส่องแสงสว่าง แผ่กิ่งก้านนำคุณไปสู่โลกแห่งการ์ตูนและผลิตภัณฑ์ที่น่าดึงดูดใจ ใครมาก็ต้องชอบ!
แต่เห็นว่าโซนการ์ตูนนี้เป็นเฟสแรกของ Kinokuniya Book Kiosk นะครับ เค้ายังแพลนจะมีเฟส 2 ที่เป็น Main Store เพิ่มเติมเข้ามาอีก คาดว่าจะเปิดให้บริการในช่วงปลายเดือนพฤษภาคมนี้ และจะปิดให้บริการที่ชั้น 5 ที่เป็นร้านชั่วคราว เพื่อเปิดร้านครบทุกโซนอย่างเต็มรูปแบบที่ชั้น 6 (แต่ว่าตอนนี้ร้านหนังสือทั่วไปที่ชั้น 5 ก็ยังสามารถเดินได้อยู่นะ)
เอาเป็นว่าเป็นแหล่งขายมังงะขนาดหญ่ายยยยยยอีกแห่งที่เพิ่มเข้ามาในลิสต์คอการ์ตูนแล้วล่ะครับ ช่วงวันหยุดคนไปเดินเยอะเหมือนกัน ใครจะไปเดินระวังถูกล่อลวงใจด้วยหนังสือและกู๊ดส์ทั้งหลายเหมือนผมล่ะ เพราะตอนแรกตั้งใจแค่จะไปดู ที่ไหนได้รู้ตัวอีกทีก็ควักเงินจ่ายไปซะแล้ว...
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ