เปิดปี 65 ตลาดคอนโดเริ่มมีความคึกคักมาบ้างแล้ว หลังจากที่ปีกลาย เราค่อนข้างเหงาพอสมควรเลยนะ ไม่ค่อยมีโครงการใหม่มาเสิร์ฟให้ได้เชยชมกันเสียเท่าไหร่
อย่างต้นปีนี้ เอพี ก็เปิดประเดิมปีเสือด้วยการส่งคอนโดใหม่จากแบรนด์ Aspire มาถึง 3 ทำเลเด่น ทั้งปิ่นเกล้า-อรุณอมรินทร์, รัชโยธิน, สุขุมวิท-พระราม 4
3 ทำเลใหม่ที่ผมกล่าวข้างต้น เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผมต้องมาเดินเตร็ดเตร่อยู่ที่นี่ครับ เพราะเมื่อมองย้อนไปแล้ว กลับนึกขึ้นได้ว่า เห้ย มันมีโครงการจาก "แอสปาย" อยู่โครงการหนึ่งที่เรายังไม่เคยได้ไปสำรวจทำเลเลยนี่นา!!
โครงการนั้นก็คือ Aspire รัตนาธิเบศร์ เวสต์ตัน นั่นเองครับ ซึ่งโครงการนี้เป็นโครงการที่ยังถือว่าใหม่เพราะตอนนี้เค้ายังสร้างไม่เสร็จนะ แต่ก็จวนจะเสร็จเต็มทีแล้วล่ะ
แม้โครงการจะตั้งอยู่ฝั่งนนทบุรี แต่เอาจริงๆ โครงการนี้บอกเลยว่าเดินทางสะดวกมากเลยนะ ใกล้รถไฟฟ้าสายสีม่วง และเป็นสถานีที่ห่างจากเตาปูนไม่กี่สถานีเท่านั้นด้วย
แต่ก่อนที่เราจะเข้าเรื่องของการเดินทาง ขอมาพูดถึงรายละเอียดโครงการกันสักหน่อยดีกว่าครับ บอกเลยว่าจุดเด่นไม่ได้มีแค่รถไฟฟ้าเท่านั้น เพราะโครงการนี้ยังเป็นโครงการแรกที่ทาง AP ได้ร่วมกับ IKEA ในการส่งยูนิตเลย์เอาท์ดีไซน์พิเศษ พร้อมสเปซฟังก์ชั่นสุดเอ็กซ์คลูซีฟ แก้โจทย์การใช้ชีวิตโลกยุคใหม่ในคอนโด ตอบไลฟ์สไตล์ลูกค้าคนเมือง New Generation ด้วยนะ!!
โครงการนี้เค้าเป็นคอนโด High-Rise สูง 25 ชั้น 1 อาคาร จำนวน 854 ยูนิต (มีร้านค้า 2 ยูนิต) สร้างบนที่ดิน 3-2-68.9 ไร่ จุดเด่นของโครงการนี้อีกอย่างคือขนาดห้องเริ่มต้นค่อนข้างใหญ่เลยฮะ เพราะเริ่มที่ 30.50 ตร.ม. เรียกได้ว่าไซส์ห้องโครงการนี้ใหญ่แบบยืนหนึ่งในย่านรัตนาฯ
โดยมีแบบห้องตั้งแต่ 3 Type ได้แก่ Type A 1 ห้องนอน 30.50 ตร.ม., Type B 1 ห้องนอน 30.50 ตร.ม., Type C 2 ห้องนอน 45 ตร.ม. มาพร้อมส่วนกลางที่สะดวกสบาย อาทิ The Active, The Blue Refresh Pool, The Fresh Nook Seat, The Sky Retreat, Co-Living เป็นต้น
การเดินทาง
Aspire รัตนาธิเบศร์ เวสต์ตัน อยู่ในรัศมีรถไฟฟ้าสายสีม่วง โดยสถานีที่ใกล้ที่สุดคือสถานีบางกระสอ โดยโครงการจะอยู่ห่างจากรถไฟฟ้าประมาณ 200 เมตร ซึ่งเป็นระยะทางที่เดินได้แบบชิลๆ
ตัวโครงการจะอยู่ทางฝั่งบิ๊กซี (มีทางเชื่อมเข้าสู่ตัวห้าง) แต่หากจะเดินไปโครงการ ให้ใช้ทางออกที่ 1 นะ เพราะจะเป็นทางออกที่ใกล้โครงการมากกว่า
บางกระสอเป็นสถานีที่ถัดจากสถานีเตาปูน 5 สถานี ใช้ระยะเวลาไม่นานก็เข้าสู่กรุงเทพชั้นใน โดยการเปลี่ยนสายรถไฟฟ้าสีน้ำเงินได้แบบสะดวกสบาย
การเดินทางโดยยานพาหนะส่วนตัว เส้นรัตนาธิเบศร์ เป็นถนนอีกสายที่สำคัญและมีเส้นทางการเดินทางที่หลากหลาย ตัวโครงการจะอยู่ตรงรัตนาธิเบศร์ ฝั่งขาออก อยู่ใกล้แยก แยกนนทบุรี 1 ซึ่งจะไปตัดกับ ถนนเลี่ยงเมืองนนทบุรี แล้วก็ แยกแคราย ซึ่งตรงแยกแครายก็จะเป็นจุดที่มีถนนติวานนท์ ถนนรัตนาธิเบศร์ แล้วก็ ถนนงามวงศ์วาน มาตัดอีทีหนึ่ง สามารถเลือกเดินทางตามที่สะดวกได้เลย อ้อ นอกจากนี้ยังใกล้ทางด่วนศรีรัช ด้วยนะ
ซึ่งถนนเหล่านี้ยังสามารถเชื่อมต่อกับกรุงเทพได้อีกหลายโซน ไม่ว่าจะเป็น ถนนติวานนท์ ที่สามารถขับรถเข้าสู่ ปากเกร็ด-แจ้งวัฒนะ เข้าไปใช้แยกวงศ์สว่าง แล้วเข้าสู่ฝั่งรัชดา วิภาฯ หรือ ถ้าจะใช้ถนนงามวงศ์วาน อันนี้ก็สะดวกไม่แพ้กัน เพราะสามารถเดินทางเข้าเส้นประชาชื่น หรือ บางเขน ก็ได้ ที่สำคัญตรงนี้ยังสามารถเข้าสู่ราชพฤกษ์โดยใช้สะพานพระนั่งเกล้าก็ได้เช่นกัน ถือว่าเป็นอีกหนึ่งทำเลที่เหมาะแก่การเดินทางครับ
รถสาธารณะนอกจากรถไฟฟ้าแล้ว แถวนี้ยังมีรถสองแถว และ รถเมล์อีกด้วย มีสายรถเมล์ผ่านเยอะมากไม่ว่าจะเป็น สาย 18 ท่าอิฐ - อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ, สาย 134 อู่เคหะบางบัวทอง - หมอชิต2, สาย 191 ท่ารถเมล์เคหะคลองจั่น - ท่าเรือพระนั่งเกล้า, สาย 203 สนามหลวง - ท่าน้ำนนท์
แถมในอนาคตจะมีรถไฟฟ้ามาเชื่อมต่อกับสายสีม่วงเพิ่มเติม ทำให้การเดินทางระหว่างชาวนนทบุรี และ กรุงเทพ สะดวกสบายยิ่งขึ้นไปอีก โดยจุดที่เป็น Interchange จะอยู่ที่สถานีศูนย์ราชการนนทบุรี ซึ่งตรงนี้จะเชื่อมต่อกับสายสีชมพู สายสีแดง และสายสีเขียว ในอนาคตนั่นเอง
สิ่งอำนวยความสะดวก และ ร้านรวง
รอบๆ โครงการร้านรวงไม่ได้เยอะมากนัก ส่วนใหญ่เพื่อนบ้านโครงการจะเป็นบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนจำกัด แหล่งไฟล์สไตล์อย่างห้างที่ใกล้ที่สุดคือ บิ๊กซี รัตนาธิเบศร์ 2 ซึ่งภายในห้างไม่ได้มีร้านค้าเยอะมากนัก
ความคึกคักจะอยู่ถัดไปทางฝั่งแยกนนทบุรี 1 ถ้านั่งรถเมล์ รถสองแถว หรือ ขับรถไปเองทางถนนเลี่ยงเมืองนนท์ ขับไปแถวๆ โรงเรียนนนทบุรีคริสเตียนวิทยาลัย จะเริ่มมีร้านอาหารแล้ว และจะมีไปตลอดเส้นทางเลยนะครับ ยาวไปถึงท่าน้ำนนท์เลย ตรงนี้ของกินเพียบเลย เพราะมีทั้งตลาดและร้านรวง ใกล้โรงเรียนด้วย
แอบเอารูปมาจาก Google Maps มาเพราะระยะทางจากตัวโครงการมาถึงย่านที่มีของกินชุกชุมแบบนี้ก็ค่อนข้างไกลนะ ตัวผมที่มาสำรวจทำเลโดยไม่ได้ใช้รถส่วนตัวจึงไม่ไหวจะเดิน อาศัยการนั่งรถเมล์แต่ภาพถ่ายจากบนรถก็สั่นจนไม่สามารถนำมาโชว์ได้นั่นเอง 5555
แถวๆ โครงการไม่ได้มีอะไรมากมาย จะมีห้างหุ้นส่วน หรือออฟฟิศ สำนักงานที่เป็นอาคารพาณิชย์เสียมากกว่า แถวโครงการจะเป็นย่านที่มีบ้านคนอยู่กัน ดังนั้นจึงค่อนข้างเงียบสงบ
แต่ถ้ามาทางฝั่งท่าน้ำนนท์ ก็จะคึกคักหน่อย มีทั้งตลาดสด ร้านอาหาร ร้านยา ร้านทอง คลินิกเสริมความงาม ร้านเบเกอรี่ ฯลฯ รวมถึงโรงเรียน ได้แก่ โรงเรียนอนุบาลนนทบุรี โรงเรียนรัตนาธิเบศร์ โรงเรียนเทพประทานพร เป็นต้น
จุดเด่นนอกจากการนั่งสองแถวหรือรถเมล์ชิลๆ มากินมาเที่ยวแถวท่าน้ำนนท์แล้ว ใครสายตากแอร์เดินห้าง จากโครงการไปยัง ห้างใหญ่ก็ถือว่าสะดวกเลยทีเดียว เบื่อๆ สามารถไปเดินเล่น Central Plaza รัตนาธิเบศร์ The Mall งามวงศ์วาน และยังมี Esplanade แคราย หรือ อยากจะไปเที่ยว Central Plaza WestGate ที่มี Ikea บางใหญ่ เป็นไฮไลท์ ก็เดินทางโดยใช้รถไฟฟ้าโดยอยู่ถัดไป 8 สถานี ใครเบื่อบิ๊กซี ก็ไปเดินเล่นกันได้สบายๆ
สรุป
ผมว่าโครงการนี้เหมาะสำหรับคนรักสงบ แถวนี้ค่อนข้างสงบไม่ค่อยวุ่นวายมากนัก อย่างที่บอกว่ารอบๆ สถานีบางกระสอ เป็นชุมชน บ้านคน แต่ติดถนนใหญ่จะเป็นสำนักงาน
แม้จะมีความสงบ แต่ใช่ว่าจะอยู่ห่างไกลสิ่งอำนวยความสะดวก ยังพอมีห้างน้อยใหญ่ ให้ไปเดินเล่น หรือสถานที่ท่องเที่ยวอย่างท่าน้ำนนท์ ก็ไม่ได้ไกลมาก นั่งรถสองแถวหรือขับรถแปปๆ ก็ถึง ผมว่าในแง่ของทำเล เป็นส่วนผสมที่ลงตัวนะ
แต่จากการเดินๆ และ นั่งรถเมล์ ดูทำเลแล้ว อดจะนึกไม่ได้ว่า ถ้ามีรถก็คงสะดวกกว่าแหละ อันนี้ในมุมมองของผมนะ เพราะอย่างร้านอาหารเด็ดๆ ที่ต้องขับมาทางฝั่งถนนเลี่ยงเมืองนนท์ หรือ ทางฝั่งแยกแคราย แม้จะมีสองแถว แต่บางทีมีรถมันก็สะดวกว่าเพราะไม่ต้องคอยรอนานๆ ด้วย
Aspire รัตนาธิเบศร์ เวสต์ตัน สำหรับผมแล้วคงเป็นคอนโดที่เหมาะสำหรับคนวัยทำงาน ที่ทำงานในย่านสนามบินน้ำ หรือทำงานแถวๆ ศูนย์ราชการ หรือพนักงานออฟฟิศแถวๆ เตาปูน หมอชิต อันนี้ก็น่าจะสะดวกเหมือนกันเพราะเปลี่ยนสถานีแปปๆ ก็ถึง
ตัวโครงการเป็นรูปเป็นร่าง ใกล้เสร็จเต็มที ทราบมาว่าตอนนี้ ราคาเริ่มต้นสำหรับห้องขนาด 30.5 ตร.ม. อยู่ที่ 1.69 ล้านบาท* (ราคา ณ เดือน เมษายน 2565) ราคาแบบนี้ กับห้องไซส์นี้ บอกเลยว่าคุ้มครับ ใครที่สนใจแนะนำให้เข้าไปติดต่อเลย เพราะหากโครงการสร้างเสร็จ 100% เมื่อไหร่ อาจจะพุ่งกว่านี้แน่นอน
Tag : Aspire รัตนาธิเบศร์ เวสต์ตัน | AP Thailand |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ