การระบาดของโควิดสายพันธุ์ “โอมิครอน” แม้ผู้ป่วยจะมีอาการไม่รุนแรงแต่ก็ส่งผลกระทบไม่น้อยอยู่ดีนะครับ อย่างทาง LPP ในเครือ LPN ก็กล่าวว่ามีพนักงานที่ติดโควิดเพิ่มขึ้นจากเดิมทั้งในฝั่งงานออฟฟิศ งานบริการและแรงงานก่อสร้าง
ดังนั้นทางบริษัทได้จัดพื้นที่ในโซนรังสิตสำหรับรองรับแรงงานที่ป่วยเพื่อรักษาตัวให้หายก่อที่กลับเข้ามาทำงาน ซึ่งต้องยอมรับว่า อาจส่งผลกระทบต่อการทำงานเกิดความล่าช้าไปบ้างเพราะหยุดงาน แต่เชื่อว่า หลังจากเกิดภูมิคุ้มกันหมู่ (Herd immunity) สถานการณ์การแพร่ระบาดคลี่คลาย
ในแง่มาตรการป้องกันแรงงานไม่ให้เกิดการแพร่ระบาดโควิด ได้ดำเนินการกันอยู่แล้ว แต่ต้องยอมรับว่าการระบาดของ “โอมิครอน” ติดง่ายและบางคนไม่รู้ว่าติดมาจากไหนระหว่างที่ไปจับจ่ายใช้สอยแม้จะใส่หน้ากากสองชั้นหรือฉีดวัคซีนครบ2-3เข็มแล้วก็ตามก็ยังติดได้
อย่างไรก็ตามในช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมามีคนงานบางส่วนไม่กลับบ้าน เพราะเกรงไปติดมาจากคนในต่างจังหวัดที่มีปริมาณการติดเชื้อเพิ่มขึ้นในภาคเหนือ และภาคอีสาน ประกอบกับไซต์งานก่อสร้างปิดทำให้ปลอดภัยกว่าที่ออกไปข้างนอกต้องพบปะผู้คนมากมาย ส่วนคนงานต่างชาติไม่ได้กลับบ้านฉะนั้นโอกาสที่นำเชื้อมาในไซต์งานลดลงนั่นเอง
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ