ฟ้าใหม่แล้วละนะน้อง สงกรานต์เราร้อง ทำนองเพลงโทน โน่นไงจ๊ะ โทนป๊ะโทนๆ #ดอกเบี้ยเมษา เย้ายวนยั่วใจ ~~~~~
ดอกเบี้ยสินเชื่อบ้านเดือนนี้ธนาคารส่วนใหญ่มีอัตราดอกเบี้ยเงินให้สินเชื่อบ้านเฉลี่ย 3 ปีแรกคงที่จากเดือนที่ผ่านมาเลยครับ ที่น่าสนใจจะมีธนาคารกสิกรไทย และธนาคารไทยธนชาติ ที่ปรับตัวลงมาครับ
สำหรับธนาคารกสิกรไทย ตอนนี้แคมเปญดอกเบี้ยพิเศษ เทศกาลส่งเสริมสินเชื่อบ้านสำหรับลูกค้าทั่วไปที่มีรายได้ต่อเดือนตั้งแต่ 50,000 บาทขึ้นไปและทำประกันชีวิตเพื่อคุ้มครองสินเชื่อบ้านตามเงื่อนไขที่ธนาคารกำหนด
อัตราดอกเบี้ยสามปีแรกลอยตัว 5.90% (MRR-0.07%) ปีที่สี่เป็นต้นไปเป็นอัตราลอยตัว 5.97% (MRR) จนสิ้นสุดอายุสัญญา วงเงินกู้ไม่เกิน 80% ของราคาซื้อขาย และไม่เกิน 80% ของราคาประเมินหลักประกัน
ซึ่งอัตราดอกเบี้ยดังกล่าวใช้สำหรับที่อยู่อาศัยทุกประเภทเลยนะครับ ยกเว้นการปล่อยกู้เพื่อซื้อที่ดินเปล่า โดยสำหรับอาคารพาณิชย์ ต้องเป็นบ้านใหม่/บ้านมือหนึ่ง/บ้านพร้อมโอน (ไม่รวมอาคารพาณิชย์สั่งสร้าง)
โดยแคมเปญนี้สำหรับลูกค้าที่ยื่นกู้สินเชื่อบ้านตั้งแต่ 28 มีนาคม 2565 - 30 มิถุนายน 2565 จดจำนองภายในวันที่ 29 กรกฏาคม 2565 นี้นะครับ
ส่วนธนาคารไทยธนชาติ ตอนนี้มีสินเชื่อบ้านใหม่สำหรับแพทย์และทันตแพทย์ ที่ให้อัตราดอกเบี้ยเฉลี่ย 3 ปีแรกเริ่มต้นที่ 2.35% เท่านั้นเองครับ แต่เป็นอัตราดอกเบี้ยสำหรับผู้ประกอบอาชีพแพทย์และทันตแพทย์ตามชื่อสินเชื่อเท่านั้นนะ
โดยต้องสมัครผลิตภัณฑ์เสริม 3 ประเภท ได้แก่ 1) สมัครประกันชีวิตคุ้มครองสินเชื่อบ้าน สไมล์ โฮม หรือ สไมล์ โฮม พลัส 2) สมัครใช้บริการหักบัญชีอัตโนมัติผ่านบัญชีออมทรัพย์ทีทีบีเพื่อผ่อนชำระสินเชื่อบ้าน 3) สมัครบัตรเดบิต ทีทีบี (กรณีที่มีบัตรเดบิต ทีทีบีแล้ว ไม่ต้องสมัครเพิ่ม)
ทางเลือกที่ 1 ดอกเบี้ยสามปีแรกอัตราลอยตัว 2.35% (MRR-3.93%) และปีที่สี่เป็นต้นไป 4.65% (MRR-1.63%) รวมอัตราดอกเบี้ยแท้จริงต่อปีตลอดอายุสัญญา 3.88% (คำนวณจากวงเงินสินเชื่อ 3 ล้านบาท อายุสัญญา 20 ปี)
นอกจากนี้ยังได้รับสิทธิพิเศษ ฟรีประกันอัคคีภัยและฟรีค่าจดจำนองอีกด้วยนะ สำหรับลูกค้าที่ยื่นกู้ตั้งแต่วันที่ 1 ม.ค. 65 – 30 มิ.ย. 65 และจดจำนองภายใน 31 ก.ค. 2565 นี้ครับ
ซึ่งนอกจากสินเชื่อธนาคารที่ผมเล่าไปนั้น แต่ละธนาคารยังมีอีกหลายสินเชื่อที่อาจจะเหมาะและเพื่อน ๆ ได้ผลประโยชน์มากกว่าก็ได้นะ ดอกเบี้ยต่ำสุดอาจจะไม่ได้เหมาะกับเราเสมอไป แหะ ๆ
ย้ำอีกทีนะครับ... ทุกครั้งที่ผมทำรวบรวมอัตราดอกเบี้ยก็จะมีหลายคนถามว่าทำไมถึงไม่ตรงกับที่ได้ ผมอยากบอกเพื่อน ๆ ว่าข้อมูลนี้เป็นเพียงข้อมูลที่ผมรวบรวมจากหน้าเว็บของแต่ละธนาคาร และคัดที่ต่ำสุดมาเท่านั้น
อัตราดอกเบี้ยสินเชื่อที่เพื่อน ๆ ได้อาจจะมากหรือน้อยกว่านี้ก็ต้องอยู่ที่สกิลการเจรจาของเพื่อน ๆ และการพิจารณาของทางธนาคารด้วย ต้องลองไปเจรจากันดูอีกทีครับ :)
อย่าลืมนะครับว่าถึงแม้ #ดอกเบี้ยบ้าน จะดูเหมือนต่างกันนิดเดียว แต่สิ่งที่มันนำไปคูณ คือยอดหนี้ "หลักล้าน" แค่ 3 ปีก็ต่างกันเป็นแสนแล้ว ถ้า 10-20 ปีขึ้นไปจะต่างกันขนาดไหน 555555
*ข้อมูลอัปเดต 6 เม.ย. 2565
**อัตราดอกเบี้ยเฉลี่ย 3 ปีคิดตามข้อมูลแต่ละธนาคาร
***รายละเอียดและเงื่อนไขเป็นไปตามที่ธนาคารกำหนด
Tag : ติดดอยรวมมาให้ | ดอกเบี้ย | สินเชื่อบ้าน
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ