ใครๆ ก็อยากจะมีชีวิตดีๆ แต่เคยสงสัยกันไหมครับว่า แล้วชีวิตดีๆ ต้องเป็นหรือมีอะไร หน้าตาของชีวิตดีๆ มันเป็นแบบไหนกันนะ?
ชีวิตดีๆ อยู่ที่เรากำหนด ผมเชื่อว่าแต่ละคนคงมีความรู้สึกนึกคิด หรือไอเดียที่แตกต่างกันไป เช่นเดียวกันกับอีกหนึ่งพี่ใหญ่แห่งวงการอสังหาฯ ที่เราคุ้นชื่อ คุ้นหูกันดีอย่าง "เอพี" หรือที่เพจคอนโดติดดอยชอบไปเรียกเขาว่า "พี่แอพ" นั่นแหละฮะ
เอพีเนี้ย เค้าจะมีพันธกิจ หรือ แนวคิดที่เป็นเอกลักษณ์เลยฮะ เวลาเราเห็นโครงการบ้าน หรือคอนโดจากเอพี เคยสังเกตมั้ยครับว่า บ่อยครั้งเรามักจะเห็นข้อความว่า "ชีวิตดีๆ ที่เลือกเองได้ (EMPOWER LIVING)"
ข้อความนี้ไม่ใช่การคิดคำขวัญ หรือคำคมเท่ๆ ประดับประดาห้อยท้ายสินค้าเพื่อเอาไว้โชว์เท่านั้น แต่บอกเลยว่าเค้าพูดจริงทำจริงนะ!!
ไม่นานมานี้ ทางเอพีเค้ามีอีกหนึ่งงาน หนึ่งกิจกรรม ที่เป็นการการันตีและตอกย้ำแนวคิดและนิยาม "ชีวิตดีๆ ที่เลือกเองได้ (EMPOWER LIVING)" กับงาน สว่างไสว ศิวิไล THE IDEAL WORLD Store นิทรรศการกับโลกในอุดมคติใบใหม่ จากเอพี ผ่าน 10 แนวคิด ที่เปลี่ยนกฎเกณฑ์ในโลกบริบทเก่า และชวนทุกคนมาร่วมสร้างโลกในอุดมคติแบบใหม่
โดยงานนี้ทางเอพีได้จัดขึ้นที่ ชั้น 4 Central Embassy ซึ่งเอาจริงๆ งานเค้ากำลังจะหมดแล้วนะ จัดประมาณเดือนนึงเต็มๆ เลยตั้งแต่ต้นเดือนมีนาคม จนถึง 27 มีนาคม ซึ่งวันที่บทความนี้ออกไป งานนี้อาจจะจบลงไปแล้วก็ได้ 5555เอาเป็นว่า ถึงมาช้าแต่ก็มานะ
เป็นเวลากว่า 2 ปีที่เราต้องเจอกับเพื่อนสนิทที่เราไม่ค่อยอยากสนิทกับมันเท่าไหร่อย่างโควิด ซึ่งเอพีเค้าเชื่อว่า วิกฤตโรคระบาดที่เกิดขึ้น ทำให้เราหลายๆ คนเริ่มนึกถึงชีวิตดีๆ ในบริบทใหม่แล้ว หรือบางคนอาจจะไม่ได้นึกอะไรหรอก เพราะนึกไปก็นึกไม่ออก
อย่างที่ผมเกริ่นไปตอนแรกเลยครับว่าเคยสงสัยกันไหมว่า ชีวิตดีๆ มันหน้าตาเป็นยังไงกันนะ เอพีเค้าเลยชวนทุกคนมาคิดตามว่า โลกในยุคโพสต์โควิดมันจะมีหน้าตาแบบไหน? นิยามคำว่าความสุข ความสมบูรณ์แบบ หรือความรวยยังเหมือนเดิมอยู่ไหม กับ 10 แนวคิด 10 โซน ที่ชวนทุกคนให้ปลดล็อกกฎกติกา หรือความเชื่อแบบเก่า แล้วมาค้นหาความหมายใหม่ของชีวิตที่คุณสามารถเลือกได้เอง ได้แก่
1. HAPPINESS HAS NO BLUEPRINTS คําว่า "ความสุข" ไม่มีแบบฉบับ
2. WEALTH COMES IN MANY FORMS ความรวย ในบริบทใหม่
3. FOLLOW YOUR BLISS เชื่อในสัญชาตญาน
4. EMBRACE VULNERABILITY ความหมายของความกล้า
5. INDIVIDUALLY TOGETHER อยู่ร่วมกันบนพื้นที่ที่สาม
6. LIVE YOUR HERO’S JOURNEY มองความมืดให้เป็นแสงสว่าง
7. LIVE YOUR OWN PURPOSE วันนี้คุณอยู่เพื่ออะไร?
8. PERFECTION IS AN ILLUSION ความ สมบูรณ์แบบไม่มีอยู่จริง
9. BE A PART OF SOMETHING BIGGER จงอยู่เพื่อผู้อื่น
10. EMPOWER LIVING ชีวิตดีๆ ที่เลือกเองได้
เข้าไปในงานเราจะเจอกับจุดให้ลงทะเบียนผ่าน QR Code หลังจากนั้นเราก็จะได้ THE IDEAL WORLD Book กลับมาเพื่อใช้ในการเที่ยวชมครับ
แถมภายในงานยังสามารถถ่ายรูปได้ตลอด มีหลายๆ มุมเก๋ มุมชิค แสงสวยๆ ที่สามารถอัปโหลดได้แบบไม่มีเบื่อ
ใครไม่ทัน พลาดโอกาส หรือคนต่างจังหวัดที่ไม่สะดวกเข้ามาชมงานสามารถเข้าไปดาวน์โหลด E-book จากกิจกรรมดีๆ แบบนี้ได้ที่ คลิก ความเก๋คือเค้ามีให้เราทำ Citizen Card เก๋ๆ ไว้แชร์ลงโซเชียลให้แบบฟรีๆ ด้วยนะครับผม
Tag : THE IDEAL WORLD STORE |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย