ต้องออกตัวก่อนว่าไม่ได้ “รับเชิญ” อะไรจากทางอนันดานะครับ แต่เป็นเพราะเพื่อนสนิทผมเข้าไปตรวจห้องและโอนห้องเมื่อวานนี้ (เพราะโอนก่อน 29 กย. จะมีโปรฯลดพวกค่าส่วนกลางและค่ากองทุนฯ)ดังนั้นรีวิวนี้เป็นความรู้สึกของผมที่มีหลังจากไปเยี่ยมชมโครงการจริงแบบเป็นกลาง (เพราะผมเองก็ไม่ได้ถือที่นี่ไว้นะครับ)
Ideo วุฒากาศ เป็นคอนโด High Rise 31 ชั้น 1 อาคาร จำนวน 979 ยูนิต มีห้องแบบ Studio 20-21 ตร.ม. , 1 Bedroom 21-30 ตารางเมตร และ 2 Bedrooms 45 ตารางเมตรทำเลของ Ideo นั้นต้องห่าง BTS ไม่เกิน 300 ม.ซึ่งโครงการนี้ก็เช่นกัน นับจากหน้าโครงการเดินมาถึงตีน BTS วุฒากาศไม่น่าเกิน 150 เมตร ซึ่งถือว่าใกล้ แต่ถ้าเทียบกับโครงการข้างๆ ทั้ง The Key ที่อยู่ติดกัน หรือ Tempo ที่เรียกว่าติดสถานีเลย Ideo ก็เป็นรองทั้ง 2 โครงการในส่วนของการใช้รถนี่คือเรื่องใหญ่กว่า เพราะถ้าคุณขับมาจากฝั่งสาทร คุณจะต้องไปกลับรถหลายตลบมาก ผมขอข้ามการอธิบายไป แต่เอาเป็นว่าแม้แต่ผมเองที่ขับเส้นนั้นบ่อยๆ เมื่อวานก็ยังพลาดเลย ต้องไปวนกลับมาใหม่ดังนั้นเรื่องทำเลแถวนี้ผมว่าต้องใช้ประโยชน์จาก BTS ให้เต็มที่ถึงจะดีที่สุดครับ
สิ่งแรกที่เห็นเมื่อขับรถเข้าโครงการก็คือป้าย 7-11 Coming Soon ก็แปลกใจเล็กน้อยเพราะปกติ Ideo จะดีลกับ Max Value ไว้ ผมก็เลยถามจนท. ซึ่งทางจนท.ก็บอกว่า “7-11 ดีกว่านะครับ?” ผมบอกว่าเข้าใจๆ แค่สงสัยเท่านั้นเอง แหม่ รีบออกตัวเลยผมเคยพูดไว้หลายครั้งว่าเรื่องส่วนกลาง อนันดาเค้าทำได้ดีจริงๆ ซึ่งมันก็เป็นแบบนั้นจริงๆ ผมไม่ได้บอกว่าเค้าใช้วัสดุเลิศหรูอลังการอะไรมากมายนะครับ แต่เค้าทำให้มัน “น่าอยู่” มากครับห้องอ่านหนังสือข้างล่างผมเห็นหนุ่มๆ 2 คน ท่าทางทันสมัย เข้ามานั่งเล่นโน๊ตบุ๊คกัน ซึ่งห้องก็ตกแต่งได้น่านั่งมาก เข้าไปแล้วจะดู “ชิคๆ” ขึ้นมาทันที 555ตัว Lobby หรือโถงลิฟต์ก็ไม่ได้ใหญ่โตมาก แต่ก็ให้ความรู้สึกเหมือนคุณอยู่โรงแรมในส่วนชั้น Facility ซึ่งอยู่ชั้น 6 มีในส่วนสระว่ายน้ำ, ฟิตเนส , ห้องพูล และห้องนั่งเล่น ก็ทำได้น่าใช้งานมาก อาจจะไม่ใหญ่มาก แต่ดูลงตัว เรียบง่ายแต่มีชีวิตชีวา ถึงแม้จะไม่มีคนใช้งานเลยก็ดูไม่วังเวงนี่ผมพล่ามเรื่องส่วนกลางมากไปหรือเปล่า 555
คนเข้าอยู่แล้ว ประมาณ 20%
คนโอนแล้ว ประมาณ 40%
ยอดจอง ประมาณ 60%
ผมถามว่า “เหนื่อย” เลยสิ เค้ากลับตอบว่าไม่นะครับ เพราะตอนนี้เราปรับราคาไปมากแล้ว เริ่มที่ 1.9 ล้าน มีคนที่มาเยี่ยมชมแล้วซื้ออยู่เพราะเห็นว่ามันน่าอยู่ก็เยอะ ซึ่งกำไรจากราคาที่เพิ่มขึ้นเมื่อเทียบกับที่ขายไม่ได้เร็วเท่าโครงการอื่น ก็ถือว่าน่าพอใจผมว่าดีเวลลอปเปอร์เมื่อโตถึงจุดหนึ่ง เค้าก็สามารถที่จะปรับราคาห้องที่ยังขายไม่หมดให้เพิ่มขึ้นและรอที่จะค่อยๆ ขายได้ในช่วงที่สร้างเสร็จแล้ว ไม่เหมือนช่วงทำโครงการแรกๆ ที่จะต้องขายให้หมดเร็วๆ โอนเร็วๆ เพื่อต้องการหมุนเงินไปใช้กับโครงการต่อไปพวก L&H หรือ Major ก็เป็นแบบนั้น ขายไม่ได้ก็ขึ้นราคาไปเรื่อย ไม่รีบมาก 555อนันดาเองก็เริ่มจะเป็นแบบนั้นในบางโครงการ เพราะอย่าง Ideo วุฒกาศ ผมว่าเป็นโครงการเล็กๆ ต้นทุนไม่แพง ก็ค่อยๆ ปรับราคาและทยอยขายได้ แต่ถึงอย่างนั้นก็ยังพยายามจัด Event เรื่อยๆ เพื่อกระตุ้นยอดขายในยามที่ “การปฏิเสธสินเชื่อ” ยังสูงอยู่ในส่วนการเช่ายังอาจจะไม่เห็นภาพมากนะครับ เพราะเพิ่งทยอยโอนกัน แต่เห็นว่ามีบางห้องขนาด 21 ตร.ม.ให้เช่ากันแถวๆ 10,000 บาท/เดือน ซึ่งถ้าเป็นราคานี้ผมว่ายิลด์ดีมากเลย เพราะที่นี่แถวๆ 9,000 ก็ได้ 6% กว่าๆ แล้ว สรุป Ideo วุฒากาศ เป็นโครงการที่น่าอยู่นะครับ ถ้าซื้ออยู่เองแล้วใช้ประโยชน์จาก BTS ได้อย่างเต็มที่ผมก็แนะนำ แต่ถ้าขับรถก็ต้องลองไปวนดูก่อนว่าจะหลงเหมือนผมมั้ย? 555
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ