ขึ้นเหนือไปที่เชียงใหม่กันบ้าง เพราะ "ออสโม่ พร็อพเพอร์ตี้ส์" เค้าตั้งบริษัทลูกทำโรงแรมหรูริมน้ำ "NH Collection Chiang Mai Ping River" ปิงพร้อมทุ่มเงินลงทุน 350 ล้านเลยนะ
นอกจากนี้เห็นว่าได้ "NH Collection" หนึ่งในเครือ "ไมเนอร์ โฮเทลส์" เข้ามาบริหารด้วยครับ มีห้องพักจำนวน 79 ห้องรวมห้องสวีท เจาะกลุ่มนักท่องเที่ยวที่มีไลฟ์สไตล์กิจกรรมแบบ Concept Day Club ด้วยความแตกต่างด้วยรูปแบบ River Club ซึ่งมีร้านอาหารและบาร์แห่งแรกของเชียงใหม่ริมแม่น้ำปิง
สำหรับทำเลที่ตั้งริมแม่น้ำก็สวยงามมากแถมยังใกล้กับย่านเมืองเก่า ทำให้ NH Collection Chiang Mai Ping River รอบล้อมไปด้วยมนต์เสน่ห์แห่งประวัติศาสตร์ วัฒนธรรม และธรรมชาติ กันไปเลย
คาดว่าโรงแรมจะเปิดให้บริการอย่างเป็นทางการในไตรมาสที่ 1 ปี 2023 นะครับ แต่นอกจากนี้ Osmo ยังมีแผนพัฒนาที่ดินริมทะเลแถวภาคตะวันออกเพื่อทำโรงแรมเพิ่มเติม รวมถึงยกระดับธุรกิจ Phill Collection ด้วยการเพิ่มเรือหรูและคลับเพิ่มเติม เพื่อรองรับกลุ่มลูกค้าไฮเอนด์ด้วยเหมือนกัน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ