ช่วงต้นปีพี่แอพบอกว่าจะกลับมาเน้นเรื่องคอนโดฯ มากขึ้น
ซึ่งเอาเข้าจริงผ่านมาแวบเดียว เรียกได้ว่าแค่เพียงไม่กี่วันดีกว่าพี่แอพก็ปล่อยของทันทีทันใด สร้างอภินิหารรับปีเสือด้วยการปัก New Project กันเรียกได้ว่าพรึ่บ!
พอดีทางนี้เค้ามีคอนโดฯ 5 โครงการใหม่เตรียมเดินแถวเฉิดฉายกันมาแล้ว แต่ที่่น่าสนใจคือจาก 4 ใน 5 โครงการนั้นเป็นก๊ก "Aspire" ทั้งสิ้นเลย
ตอนนี้บนหน้าเว็บของ "Aspire" เค้าขึ้นมาโชว์กัน 3 ตัวแล้วครับ ยังไม่เต็มรูปแบบแต่มาแบบแง้มๆ ให้พอหอมปากหอมคอกัน แต่ผมคิดว่าเป็นโอกาสดีที่จะได้ลองดูทำเลโครงการในส่วนนี้หน่อย แน่นอนว่าไม่มีทางพลาดนะ
วันนี้ที่ผมเลือกหยิบมาพูดถึงก่อนก็คือตัวที่ตั้งอยู่บนทำเลที่โอเคเลยแถมในย่านนั้นยังมีก๊กมีเหล่าของพี่แอพอีกเพียบอีกต่างหาก นั่นคือ "Aspire รัชโยธิน"
พูดก็พูดนะ แต่พี่แอพเค้าปักหลักอยู่ที่ "ประเทศลาดพร้าว" จนแทบจะสร้างเป็นอาณาจักรของตัวเองได้แล้ว ให้นับนิ้วดูทั้งโครงการเก่า โครงการใหม่ ในย่านนั้นนี่มีให้เพียบเลยจริงๆ
แต่เอาเข้าจริงผมก็ไม่ค่อยแปลกใจที่พี่แอพจะชอบโซนนี้มากเป็นพิเศษ แม้รถจะติดอยู่บ้าง (อิอิ) แต่ในแง่ของความอุดมสมบูรณ์ต่อให้ไม่ได้เป็นที่หนึ่งแต่ก็ต้องอยู่ในอันดับต้นๆ ของกรุงเทพฯ นั่นแหละ
ไหนจะเรื่องของการบรรจบกันระหว่างซิตี้ไลฟ์และโลคอลไลฟ์อีก อยากเดินห้างฯ ก็มีให้เดินใกล้ๆ อยากกินร้านข้าวตามสั่งง่ายๆ ก็มีให้บริการอีกเพียบ เป็นทุกอย่างให้เธอแล้วจ้า
ยังไม่ได้พูดถึงแหล่งทำงานเล็กใหญ่ในย่านนี้ รวมไปถึงโรงเรียนและมหาวิทยาลัยอีกนะ เพราะลงตัวแบบนี้ไม่แปลกใจเลยที่นักพัฒนาหลายๆ เจ้าเค้าจะอยากแย่งชิงที่ดินในโซนนี้กันนัก
ทางฝั่งของ "Aspire รัชโยธิน" เองแม้ไม่ได้ตั้งอยู่ติดกับรถไฟฟ้า แต่ถ้าจากพื้นที่โครงการมองออกมาก็เห็นรถไฟฟ้าแล้วครับ ใช้เวลาเดินไม่นาน อยู่ในซอยห่างจากถนนใหญ่เล็กน้อย จะขับรถขับราก็สะดวกสบายสุดๆ
ที่ตั้งโครงการจนถึงวันที่ผมแวะไปดูมายังไม่ได้เริ่มทำอะไรใดๆ ยกเว้นมีป้ายผูกติดเอาไว้ให้รู้ว่า "พี่แอพมาเยือนรัชโยฯ" เท่านั้น แต่หลังจากส่องๆ ดูผมคิดว่าคนทำงานและเหล่านักศึกษาน่าจะชอบเลยแหละ
ตัวโครงการเค้าตั้งอยู่ภายในซอยพหลโยธิน 35 หรือก็คืออยู่บนที่ดินเดิมของทางวิทยาลัยเทคโนโลยีไทยวิจิตรศิลปครับ ห่างจากปากซอยพหลโยธิน 35 ประมาณ 230 เมตร และห่างจากรถไฟฟ้า BTS รัชโยธิน รวมไปถึง Major รัชโยธิน ประมาณ 300 เมตรเท่านั้น
หน้าปากซอยมีปั๊มน้ำมัน ESSO และ Lotus Express ให้บริการกัน แต่ถ้านั่งรถไฟฟ้าต่อไปแค่ 2 สถานี ก็ถึง Central ลาดพร้าวแล้วครับผม
สำหรับรูปแบบโครงการนั้นตามข้อมูลที่ได้มาตอนนี้คือทางพี่แอพเค้าจะพัฒนาให้เป็นคอนโดฯ รูปแบบ Low Rise 8 ชั้น 3 อาคาร มีห้องชุดพักอาศัยอยู่ด้วยกัน 633 ยูนิต และร้านค้าอีก 1 ยูนิต รวมทั้งหมดเป็น 634 ยูนิต
สิ่งอำนวยความสะดวกมีให้ครบครันครับ ไม่ว่าจะเป็น Lobby, Mailbox, สระว่ายน้ำ, ฟิตเนส, พื้นที่สีเขียว ระบบรักษาความปลอดภัยตลอด 24 ชม. ที่จอดรถเห็นว่ามีประมาณ 195 คัน แต่จะมีอะไรเด่นๆ ปังๆ ที่เป็นไฮไลท์หรือเปล่าต้องรอกันตอนเปิดตัวอย่างเป็นทางการอีกทีเนอะ
ที่คาดหวังและตั้งตารอก็เพราะพี่แอพบอกว่าตัวนี้จะเป็นโครงการนำร่องของ "Aspire รูปแบบใหม่" คือมีส่วนกลางและรูปแบบห้องใหม่ กับการก่อสร้างและรับรู้รายได้เร็วขึ้น จะเป็นยังไงเดี๋ยวต้องรอชมแฮะ
แต่เท่าที่ผมไปดูในเว็บไซต์ของเค้ามานั้น ยูนิตไทป์ที่โชว์ขึ้นมาคือ
แต่เรื่องขนาดเท่าไหร่อันนี้ต้องรอข้อมูลอีกทีนะครับ
ราคาเริ่มต้นล่ะ? เรื่องนี้เห็นว่าอยู่ที่ 1.99 ล้านบาท หรือเฉลี่ยแล้วที่ประมาณ 84,000 บาท/ตร.ม. ที่ผมค่อนข้างว้าวคือเค้าบอกว่าโครงการเปิดตัวกลางปีนี้ กลางปีหน้าพร้อมอยู่ทันที! เฮ้ยยย ถามจริงงง
ถ้าเป็นแบบนั้นก็ตั้งตารอเลยครับ คิดว่าน่าจะขายได้ดีนะ เพราะแม้จะไม่ได้อยู่ติดถนนใหญ่ แต่ซอยด้านในก็ไม่ไกลจากถนนใหญ่เลย ตัวซอยพหลโยธิน 35 เองก็สามารถทะลุทะลวงไปยังถนนรอบด้านได้อีกหลายเส้นทาง ไม่ว่าจะเป็นถนนรัชดาฯ ถนนวิภาวดีฯ หรือถนนงามวงศ์วาน ตรงข้าม ม.เกษตรศาสตร์ จะเดินทางเข้าเมืองหรือออกเมืองก็ไม่มีปัญหา
ส่วนขนส่งสาธารณะนั้นก็ไม่ต้องกังวลเลย เพราะอยู่ไม่ไกลจาก BTS รัชโยธินอย่างที่ผมบอกไปแล้ว นอกจากนี้จะไป BTS พหลโยธิน 24 หรือ MRT พหลโยธินก็ได้เหมือนกัน ในอนาคตยังเป็นสถานีเชื่อมต่อรถไฟฟ้าสายสีเหลืองด้วยนะ
นอกจากนี้ไม่ไกลจากโครงการก็มีพี่วินพี่แท็กคอยให้บริการกันเรื่อยๆ ครับสำหรับใครที่รีบเร่งไม่อยากเดิน โบกเรียกกันหน้าโครงการได้เลยสะดวกดี ป้ายรถเมล์ใกล้ๆ เองก็มีให้บริการเหมือนกัน
ส่วนเรื่องอาหารการกินหรือสิ่งอำนวยความสะดวกทั้งหลายก็เต็มที่ครับ เอาจริงคือข้างๆ กันมีเซเว่นฯ ให้บริการด้วยล่ะ ผมลองเดินเข้าซอยต่อไปอีกหน่อยก็เจอเซเว่นฯ ตั้งห่างออกไปอีกนิดเหมือนกัน เหมือนเป็นคลังเซเว่นฯ เลยครับ 5555
ส่วนร้านอาหารก็มีให้ทั้งใหญ่ทั้งเล็ก อยากได้แบบธรรมดาหรือมีซิกเนเจอร์ประจำร้านให้ก็มีหมด เลือกได้เลยว่าอยากกินร้านแบบไหน น้ำชากาแฟเองก็มีให้บริการกันเพียบ ขนส่งไปรษณีย์เองก็อยู่ใกล้ๆ เหมาะสม ครบครัน แต่เดินแล้วต้องระวังรถหน่อยนะครับเพราะมีวิ่งเข้าวิ่งออกกันบ่อย อย่ามัวแต่มองของกินเพลินล่ะ อิอิ
ใครที่ใช้ชีวิตแถวนี้อยากเปลี่ยนที่อยู่อาศัยแต่อยากได้บรรยากาศดั้งเดิมก็ไม่ควรพลาดนะ หรือใครที่ทำงานย่านนี้ เรียนแถวนี้ ก็ควรมองๆ ไว้เหมือนกันครับ เพราะราคาน่ารักทีเดียวเมื่อเทียบกับความสะดวกสบายรอบโครงการ
สถานศึกษา สถานที่ราชการ อาคารสำนักงาน ห้างสรรพสินค้า ทุกอย่างไม่ได้ไกลจากตัวโครงการเลย จะไป Major รัชโยธิน หรือ Avenue รัชโยธิน ก็ใกล้ๆ เพียง 30 เมตร ใครเบื่อๆ ก็ไปเดิน Central ลาดพร้าว หรือ Union Mall ก็ได้ ชิลๆ แค่ 2 สถานี
หรือใครอยากยิงยาวไปสยามก็แค่แวบเดียวเท่านั้น นั่งรถไฟฟ้าได้ยาวๆ แบบต่อเดียวถึง
เพราะแบบนี้ส่วนตัวผมเลยมองว่าจุดเด่นของโครงการนี้มันหนีไม่พ้นเรื่องทำเลที่ตั้งนี่แหละ ทั้งความอุดมสมบูรณ์และการสัญจร เรียกได้ว่าไม่แพ้ใครในย่านนี้เลย
แต่ยังไงก็ตามต้องมารอชมของจริงกันก่อนครับว่านอกจากทำเล "ว้าว" แล้ว ตัวโครงการจะ "ว้าว" ตามหรือเปล่า แต่เอาเถอะ ขึ้นชื่อว่าพี่แอพผมคิดว่าไม่น่าทำให้เราผิดหวังแน่นอน
Tag : Aspire รัชโยธิน | AP | เอพี
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ