"ที่นั่ง" ในจินตนาการของเพื่อน ๆ มีรูปร่างเป็นยังไงกันบ้างครับ ถ้าแต่ก่อนผมเชื่อว่าหลายคนน่าจะนึกภาพเป็นเก้าอี้ เป็นโซฟา เป็นม้านั่ง อย่างที่เราเคยเห็น ๆ กันมา
แต่เมื่อโลกเราพัฒนาไปข้างหน้า และวงการออกแบบของไทยเราก็ก้าวกระโดดแบบไม่หยุดนิ่ง ต่อจากนี้ที่นั่งอาจจะมีรูปแบบที่แตกต่างไปก็ได้นะ
ล่าสุดเห็นทาง “วัน แบงค็อก” (One Bangkok) จับมือกับ THINKK Studio ดีไซน์สตูดิโอของนักออกแบบรุ่นใหม่หลากหลายสาขา จัดโครงการประกวด One Bangkok Urban Furniture Competition 2022 ภายใต้โจทย์การออกแบบ “Seatscape & Beyond” มาครับ
ซึ่งการประกวดก็กำลังจะเริ่มขึ้นแล้ว ผมเองคิดว่ามันน่าสนใจ และน่าจะเป็นประตูสู่อนาคตของใครหลาย ๆ คน เลยอยากนำมาเล่าให้ได้ฟังกันครับ
One Bangkok ใครงการแห่งอนาคตเพื่อคนรุ่นใหม่
อย่างที่เราติดตามข่าวกันมานานโครงการ “วัน แบงค็อก” เป็นโปรเจกใหญ่ระดับแสนล้านที่ประกอบด้วยกลุ่มอาคารหลายประเภทเข้าด้วยกัน
โดยตั้งอยู่ในย่านศูนย์กลางธุรกิจของกรุงเทพฯ บริเวณหัวมุมถนนวิทยุที่ตัดกับถนนพระราม 4 ครับ มีทั้งอาคารสำนักงานแบบพรีเมี่ยมเกรดเอ พื้นที่รีเทลที่มีความโดดเด่นไม่เหมือนใคร
รวมไปถึงพื้นที่ศูนย์กลางสำหรับการจัดกิจกรรม และการแสดงผลงานทางศิลปะและวัฒนธรรม ควบคู่ไปกับที่พักอาศัยด้วย เรียกว่าครบจบในที่เดียวจริงๆ!
เพราะงั้นพื้นที่สาธารณะต่าง ๆ ภายในโครงการก็เป็นอีกจุดสำคัญที่เค้าให้ความใส่ใจ และอยากจะออกแบบให้เกิดอรรถประโยชน์สูงสุดครับ
One Bangkok Urban Furniture Competition 2022
สำหรับการประกวดออกแบบครั้งนี้ 'วัน แบงค็อก' จะร่วมมือกับ 'THINKK Studio' ในการให้คำปรึกษาด้านการจัดประกวด พร้อมให้คำแนะนำผู้ผ่านเข้ารอบอย่างใกล้ชิดเลยนะ
เริ่มตั้งแต่ขั้นตอนการออกแบบ บ่มเพาะทักษะและเทคนิคต่าง ๆ ในการผลิต ตลอดจนการนำไปติดตั้งจริงในพื้นที่สาธารณะของ วัน แบงค็อก
ที่ผมว่าน่าสนใจก็เพราะสำหรับนิสิต นักศึกษาระดับอุดมศึกษาแล้ว นี่เป็นประตูบานใหญ่อีกบานที่จะสามารถสร้างพอร์ตโฟลิโอให้โดดเด่นด้วยการจัดแสดงผลงานในโครงการระดับโลกเลย
อีกทั้งโครงการการแข่งขันครั้งนี้ยังสะท้อนให้เห็นถึงการสนับสนุนความคิดสร้างสรรค์ของเยาวชน คนรุ่นใหม่ที่มีความรักในงานสร้างสรรค์ ของ 'วัน แบงค็อก' เองด้วย 555
ข้อมูลโครงการประกวดออกแบบ
สำหรับโจทย์การออกแบบ Seatscape & Beyond เป็นโจทย์ที่เปิดพื้นที่ให้กับความคิดสร้างสรรค์อันหลากหลายของการออกแบบที่นั่งสาธารณะที่เป็นไปได้มากกว่าแค่ที่นั่งทั่วไปนั่นเองครับ
ซึ่งอาจเป็นเพียงพื้นผิวที่เรียบง่ายรอคอยการเติมเต็มด้วยจินตนาการของผู้ใช้ อาจเป็นพื้นที่ที่อำนวยความสะดวก ให้ความสุข ความสนุกกับผู้ใช้ในมิติต่าง ๆ อาจเป็นพื้นที่ที่หยิบยืมองค์ความรู้ในอดีตมาเล่าในมุมใหม่
หรืออาจผนวกเอานวัตกรรมและเทคโนโลยีสมัยใหม่ มาใช้ร่วมกับการออกแบบให้เกิดประโยชน์ต่อการใช้งานก็เป็นไปได้อีกเช่นกัน
ซึ่งที่ผมเล่ามาทั้งหมดนี้เป็นเพียงส่วนหนึ่งของความเป็นไปได้เท่านั้นนะ โดยทางโครงการยังฝากข้อมูลบริบทการนั่ง 4 รูปแบบ มาให้ตีความกันอีกด้วย
แล้วที่นั่งในพื้นที่สาธารณะจะเป็นมากกว่าที่เคย
สำหรับเพื่อน ๆ นิสิต นักศึกษาคนไหนที่สนใจก็สามารถร่วมเป็นส่วนหนึ่งของโครงการประกวด One Bangkok Urban Furniture Competition 2022 “Seatscape & Beyond” กันได้เลย
มาร่วมกันเปิดโลกแห่งจินตนาการในการออกแบบรังสรรค์ที่นั่งสาธารณะ ที่จะนำมาผลิต ติดตั้ง และใช้งานจริงในพื้นที่ต่าง ๆ ทั่วโครงการ 'วัน แบงค็อก' กันนะ
ทั้งนี้ทางโครงการจะเริ่มประกาศรายละเอียดเพิ่มเติมในวันที่ 1 มีนาคม 2565 และสามารถส่งผลงานได้ถึง 30 มิถุนายน 2565 ผ่านทาง www.onebangkok.com/urbanfurniture และช่องทางสื่อสารอื่น ๆ ของโครงการครับ
ส่วนตัวผมเองนั้นดูเหมือนว่าอายุอานามจะเกิมวัยไปมากแล้ว ขอส่งกำลังใจให้น้อง ๆ ที่ร่วมแข่งขันแทนละกัน แต่รับประกันให้เลยว่าถ้าโครงการ 'วัน แบงค็อก' และที่นั่งนี้เสร็จเมื่อไหร่ ผมจะรีบตามไปชมและใช้บริการอย่างแน่นอนค้าบบบ 55555
Tag : One Bangkok | THINKK Studio | One Bangkok Urban Furniture Competition 2022
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ