ทุกวันนี้ผมเห็นผู้คน Post เรื่อง 'ปวด คอ บ่า ไหล่ หลัง' ลง Social มากมายเต็มไปหมด แต่สิ่งที่น่าสนใจก็คือ คนที่ Post เรื่องนี้ 'อายุน้อย' ลงไปเรื่อยๆ บางคนยังเรียนมหาลัยอยู่ด้วยซ้ำ!
'สมาร์ทโฟน เป็นสาเหตุหนึ่งของอาการเหล่านี้ โดยเฉพาะเรื่อง ปวดคอ ค่ะ'
PT หรือ Physical Therapy (นักกายภาพบำบัด) แห่ง 'ME HEALTHY CLINIC' ได้หล่นความเห็นเอาไว้
ผมเห็นด้วย 100% เพราะผมก็เป็นหนึ่งในนั้น อายุผมก็ไม่น้อยหรอก แต่เห็นจากลูกพี่ลูกน้องหลายคนที่เพิ่งจะอายุ 20 กว่าๆ ก็บ่นเรื่องราวแบบนี้กัน
'แต่อันที่จริง คลีนิคของเราสามารถดูแลได้อีกหลายมิติที่คนคาดไม่ถึงด้วย เช่น นักกีฬา, คุณแม่ที่ต้องการเพิ่มน้ำนม หรือกระทั่ง สาวๆ ที่ทำศัลยกรรมหน้าอกมา!'
'ภายหลังการศัลยกรรมหน้าอก ถ้ามีการทำกายภาพให้ถูกต้องจะสามารถรักษาสภาพได้ดีในระยะยาว' อันนี้ก็ความรู้ใหม่เลยนะ!
'ME HEALTHY CLINIC' วางตัวอยู่ใน 'ซอยระนอง 1/1' ถ้าไม่บอกว่าเป็นคลีนิค หลายคนคงคิดว่าเป็นบ้านที่น่าอยู่หลังหนึ่ง ทำเลย่านนี้เรียงรายไปด้วยบ้านเดี่ยวที่ดูสงบร่มรื่น บรรยากาศจึงยิ่งสอดคล้องกับการมา 'ผ่อนคลาย' ร่างกายเป็นอย่างดี
ถ้าหากเอาแผนที่มากางแล้วเอาวงเวียนมาปักจุดศูนย์กลางที่ 'ME HEALTHY CLINIC' แล้วกางขาออกไปประมาณ 5 ก.ม. จะพบ 'โรงพยาบาล' อยู่ในวงกลมนี้เป็นสิบแห่ง เช่น รพ.วิชัยยุทธ, รพ.รามาธิบดี, รพ.พระมงกุฏฯ เป็นต้น
เรื่องนี้ไม่ใช่ความบังเอิญแต่เป็นกลยุทธ์ และเป็นข้อดีของทั้ง 'ME HEALTHY CLINIC' และผู้มาใช้บริการ
ต้องยอมรับว่าการใช้บริการใน 'โรงพยาบาล' มีบริการที่ครอบคลุมมากกว่าแต่ก็ต้องแลกมากับบางอย่าง เช่น ค่าใช้จ่าย, การรักษาที่ไม่เฉพาะเจาะจง หรือ แม้แต่ความเป็นส่วนตัว
'ME HEALTHY CLINIC' สามารถผ่อนคลายข้อจำกัดบางประการของ 'โรงพยาบาล' ได้ อธิบายเพิ่มเติมเช่น บางคนไปรักษาอาการเจ็บป่วยที่โรงพยาบาลเรียบร้อยแล้ว แต่ต้องการ 'การฟื้นฟู' (Rehabilitation) ซึ่งคนป่วยบางคนก็ไม่ได้อยากจะกลับไปโรงพยาบาลบ่อยๆ การมาคลีนิคที่มีสภาพเหมือนบ้านอาจจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าต่อสภาพจิตใจ
ค่าใช้จ่ายก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง 'ME HEALTHY CLINIC' ให้บริการเฉพาะอย่าง ทำให้สามารถควบคุมต้นทุนได้จึงสามารถคิดค่าบริการที่ย่อมเยากว่าได้
ดังนั้นการที่ 'ME HEALTHY CLINIC' ถูกแวดล้อมไปด้วย 'โรงพยาบาล' มากมายหลายแห่งจึงเป็นเหมือนข้อได้เปรียบทางทำเลได้เป็นอย่างดี
อย่างไรก็ตาม 'Pain Point' หลัก ที่ 'ME HEALTHY CLINIC' สามารถเข้าไปแก้ปัญหาได้ก็คือ วิถีชีวิตของมนุษย์ที่เปลี่ยนไป จนทำให้อาการเหล่านี้เกิดขึ้นกับเหล่า Homo sapians มากขึ้นทุกวัน เช่น การติดจอจนปวดคอ, การนั่งทำงานหน้าคอมฯ นานๆ จนเป็น office syndrom, การออกกำลังกายที่หนักหน่วงขึ้นจนต้องการการผ่อนคลาย, การทำศัลยกรรมเพื่อความสวยงามแต่ก็ต้องการการดูแลรักษาสภาพ ฯลฯ
'PT ของ 'ME HEALTHY CLINIC' มีความเชี่ยวชาญทุกคน แต่ยิ่งไปกว่านั้นเรามีคนที่เชี่ยวชาญเฉพาะด้านเป็นพิเศษด้วย เช่น นวดเพื่อเพิ่มน้ำนมแม่, นวดผ่อนคลายกล้ามเนื้อนักกีฬาอาชีพ หรือ หน้าอกที่ทำศัลยกรรมมา'
'ส่วนเรื่องยอดฮิตอย่าง office syndrom เป็นเรื่องที่ PT ทุกคนถนัดอยู่แล้ว เหมือนเป็นไม้ตายหมัดเด็ด'
ผมลองใช้บริการมา 3 ครั้ง พบว่ารู้สึกดีอยู่ 3 เรื่อง
1. หายปวดไปเยอะมาก
2. PT อธิบายการกายภาพในแต่ละจุดแบบ 'วิทยาศาสตร์' บอกสาเหตุของพฤติกรรมที่ทำให้เราปวดเมื่อย รวมถึงวิธีการแก้ไขปรับปรุง
3. การสอนท่าบริหารของจุดต่างๆ ให้นำกลับไปทำเองที่บ้าน
ภายหลังจบคอร์ส PT ได้กล่าวกับผมว่า
'อาการเหล่านี้จะไม่มีวันหาย ถ้าคุณยังมีพฤติกรรมเหมือนที่เคยเป็นมา การบำบัดก็แค่ทำให้หายปวดชั่วคราวหรือบรรเทาลงไป' ที่จริงผมได้ยินประโยคประมาณนี้มาตลอดหลายปีจากหลายสำนักที่ไปหา
'เข้าใจแต่ทำไม่ได้' ผมตอบแบบวง Mild
ผมเชื่อว่าหลายคนก็เป็นแบบนี้แหละ ถ้าใช่ ... เราคือเพื่อนกัน ดังนั้นถ้าเราจะดูแลตัวเองไม่ได้ขนาดนี้ ก็ปล่อยให้ 'ME HEALTHY CLINIC' เค้าดูแลเถอะ
ติดต่อสอบถามและจองคิวนัดหมายล่วงหน้าได้แล้ววันนี้ที่ 083-619-5165, 02-279-6565 และ Line ID: @mehealthyclinic (มี @)
พิกัด https://goo.gl/maps/hwGZ4pg73ZbC62pWA
Tag : ME HEALTHY CLINIC |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย