ในช่วงต้นปีแบบนี้ ขอเอาใจคนที่สนใจอยากจะรีไฟแนนซ์กันบ้างครับ วันนี้ติดดอยของเราได้รวบรวมอัตราดอกเบี้ยรีไฟแนนซ์บ้านมาให้เปรียบเทียบกัน
ซึ่งต้องย้ำกันก่อนว่าอัตรารีไฟแนนซ์จะไม่ได้อัพเดตพร้อมกันทุกธนาคารนะ เพราะฉะนั้นข้อมูลอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงหลังจากนี้ ลองสอบถามธนาคารเพิ่มเติมเพื่อประกอบการตัดสินใจกันอีกทีด้วยล่ะ
สำหรับใครที่ใกล้กำหนดผ่อนบ้านครบ 3 ปีกันแล้วก็อย่าลืมเตรียมตัวกันให้ดี เพราะการรีไฟแนนซ์ก็เหมือนเราได้รีสตาร์ท "ดอกเบี้ยให้ถูกลง"
นั่นก็เท่ากับว่าข้อดีคือค่างวดที่เราต้องผ่อนจ่ายชำระในแต่ละเดือนย่อมลดลงไปด้วย โดยช่วงนี้ดอกเบี้ยสินเชื่อรีไฟแนนซ์บ้านของธนาคารพาณิชย์ต่าง ๆ ยังคงอยู่ในเรทที่ไม่สูงมากครับ
เอาเป็นว่าใครที่ใกล้ครบกำหนดก็ลองสอบถามแต่ละธนาคารกันดูอีกทีนะครับว่ามีโปรโมชันใหม่ ๆ หรืออัตราดอกเบี้ยพิเศษปล่อยมาบ้างหรือไม่
แต่ตอนนี้เรามาอัปเดตอัตราดอกเบี้ยรีไฟแนนซ์บ้านไตรมาส 1 ปี 2565 ของธนาคารพาณิชย์ต่าง ๆ จากตารางด้านล่างนี้กันดีกว่าว่าเป็นอย่างไรบ้าง ลุ๊ยยยยยย
Tag : ติดดอยรวมมาให้ | ดอกเบี้ย | สินเชื่อบ้าน
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ