เคยได้ยินคำนี้กันไหมครับ? ที่เค้าว่ากันว่า "คนไทยอ่านหนังสือไม่เกิน 8 บรรทัด"
ดูเหมือนวลีกัดเจ็บอันแสนแสบนี้จะฝังลึกอยู่ในความทรงจำของใครหลายๆ คนมาหลายปี ผมเชื่อว่าร้อยทั้งร้อยคงได้ยินกันผ่านหูมาแล้วทั้งนั้น
ส่วนตัวผมไม่ค่อยอยากเชื่อนักว่าคนไทยอ่านหนังสือน้อย สังเกตจากคนรอบข้าง แม้ไม่ได้เป็นนักอ่านหรือหนอนหนังสือตัวยง แต่ผมเชื่อว่าคนไทยยังคง "นิยม" อ่านหนังสือกันอยู่เยอะ แม้ในช่วงหลังสื่อพิมพ์จะไม่ได้เป็นที่นิยม แต่อย่างน้อยนักอ่านบนแพลตฟอร์มออนไลน์ก็ยังแพร่หลาย และส่งจิตสำนึกรักการอ่านของคนไทยได้อยู่
แม้สิ่งพิมพ์จะไม่นิยมเท่าสมัยก่อน แต่ความคลาสสิคของการได้สัมผัสหนังสือก็ยังเป็นที่ชื่นชอบของใครหลายๆ คน
สิ่งที่ขาดหายไปในประเทศไทย กลับไม่ใช่นิสัยรักการอ่าน แต่คือ Public Space อย่างห้องสมุดสาธารณะที่มีจำนวนน้อย หรือไม่ได้เข้าถึงทุกพื้นที่ต่างหาก
เมื่อเร็วๆ นี้ผมทราบข่าวว่า "หอสมุดวังท่าพระ" ได้กลับมาอีกครั้ง โดยมาในเวอร์ชั่นใหม่ เป็นข่าวที่น่ายินดีสำหรับนักอ่านอีกครั้ง
ห้องสมุดวังท่าพระ มหาวิทยาลัยศิลปากร มีพื้นที่ 1,785 เป็นหนึ่งในห้องสมุดเก่าแก่อายุกว่าครึ่งทศวรรษ มีการเปิดให้บริการครั้งแรกตั้งแต่ปี พ.ศ.2518 และมีการปรับปรุงในปี พ.ศ.2562
หอสมุดแห่งนี้ตั้งอยู่ในพื้นที่ของมหาวิทยาลัยศิลปากร วิทยาเขตวังท่าพระ แม้จะเป็นวิทยาเขตเล็กๆ ที่มีเพียง 4 คณะ คือ จิตรกรรมฯ สถาปัตย์ฯ มัณฑนศิลป์ และโบราณคดี แต่มหาวิทยาลัยศิลปากร วิทยาเขตนี้เป็นหนึ่งในมหาวิทยาลัยที่ได้ชื่อว่าเป็นมหาวิทยาลัยที่มีความเป็นเลิศทางด้านศิลปะ
โดยหอสมุดฉบับปรับปรุงใหม่นี้ได้ออกแบบให้ที่นี่กลายเป็นพื้นที่แห่งการเรียนรู้ทางด้านศิลปะ การออกแบบ ด้วยทำเลที่รายล้อมไปด้วยพื้นที่แห่งประวัติศาสตร์ อาทิ พระบรมมหาราชวัง สนามหลวง วัดโพธิ์ วัดพระธาตุ ท่าเตียน ท่าช้าง ท่ามหาราช เป็นต้น
หอสมุดแห่งนี้จึงออกแบบให้เชื่อมโยงถึงบริบทภายนอก เปิดมุมมองให้ผู้มาเยือนรู้สึกว่าอยู่ในที่ที่ เห็นซุ้มประตูวังท่าพระ เห็นท่าช้าง เห็นกำแพงพระบรมมหาราชวัง
บริเวณพื้นที่ด้านในเปิดโล่ง และตกแต่งด้วยงานไม้ ให้ความรู้สึกอบอุ่น และใช้กระจกใส ทำให้สามารถมองทะลุเห็นทิวทัศน์บริเวณท่าช้าง พระบรมมหาราชวัง และมีพื้นที่ในการรองรับผู้มาใช้บริการทั้งแบบกลุ่มย่อยและกลุ่มใหญ่
อีกทั้งยังครบครันด้วยห้องประชุมย่อย 2 ห้องขนาด 8 ที่นั่งและ 4 ที่นั่ง โรงมินิเธียเตอร์บริเวณชั้น3 จำนวน 24 ที่นั่ง และคอมพิวเตอร์ รวมไปถึงคอลเลกชันแผ่นเสียงและวิดีโอหายาก
หอสมุดวังท่าพระ มีคลังหนังสือมากมายถึง 1.7 แสนเล่ม และหนังสือหายากกว่า 500 เล่ม เพื่อให้เข้าถึงกับยุคสมัย ยังได้มีการจัดทำ E-book คอลเลกชัน ให้สมาชิกได้อ่านออนไลน์อีกด้วย
เป็นที่น่าเสียดายที่ผมไม่ได้เก็บภาพบรรยากาศด้วยตัวเองมาฝาก เนื่องจากในขณะนี้ได้มีการก่อสร้างทาง"อุโมงค์ทางเดินลอด" ถนนหน้าพระลาน-มหาราช ทำให้การเดินทางไม่สะดวกนัก แต่สำหรับใครที่สนใจอยากไปใช้บริการสามารถเข้าไปใช้บริการได้ครับ โดยบุคคลทั่วไป สามารถใช้บริการหอสมุดได้โดยจ่ายค่าบำรุง 20 บาทต่อวัน
หรือใครอยากลองชมแบบ Virtual Tour ในมุมมอง 360 องศา สามารถคลิกไปที่ลิ้งก์นี้ได้เลยครับ คลิก
Tag : หอสมุดวังท่าพระ |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ