BTS : มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ / /
26 Jan 2022 17:13หนึ่งในเจ้าที่คว้าที่ดินแปลงสวยมาได้ตลอดๆ ก็หนีไม่พ้นพี่อัศวินนี่แหละนะ ผมเห็นแล้วยังอิจฉาตงิดๆ อะไรจะลุยปักหมุดทำเลดีติดรถไฟฟ้าได้เก่งขนาดน้านนน
หนึ่งในนั้นผลลัพธ์ความปังที่เห็นกันช่วงนี้ผมอยากขอให้พวกเราทุกคนแวะไปจับตามองโปรเจ็คแรกของแบรนด์ใหม่ของพี่อัศวินเค้า นั่นก็คือ "So Origin" ครับ
วันไหนแวะไปแถวแยกเกษตร ลองแกล้งๆ ขับผ่านไปแถวนั้น แล้วเราก็จะเห็นเลยว่าเอาอีกแล้ว พี่แกปักหมุดที่ดินแปลงสวยได้อีกตามคาด
อานิสงค์ของการมาถึงของรถไฟฟ้าก็เข้ามาหนุนด้วยนั่นแหละนะ เพราะหากลองขับเลยไปแถวๆ บีทีเอสสายหยุด เราก็จะเจออีกหนึ่งโครงการจากแบรนด์นี้ ตั้งตระหง่านติดรถไฟฟ้าอีกเหมือนกันครับ
อันที่จริงคิดๆ ดูแล้วปีที่ผ่านมาตลาดคอนโดมิเนียมบ้านเราไม่สดใสเท่าที่ควร เรียกว่าซบเซาก็ยังจะเข้าท่า เพราะงั้นดีเวลลอปเปอร์หลายๆ เจ้าเลยชะลอการเปิดโครงการใหม่กันไปก่อน แล้วเน้นไปที่การค้นหาทำเลสวยๆ กันแทน
และแน่นอนว่า ออริจิ้นทำได้
แต่วันนี้ที่ผมจะขอพูดถึงก่อนก็คือตัวแรกของไลน์นี้ ที่ตั้งอยู่ในทำเลกลางเมือง ตรงข้าม ม.เกษตร ใกล้รถไฟฟ้าสายสีเขียวส่วนต่อขยาย อย่าง "SO ORIGIN Kaset-Interchange" ตัวนี้นี่แหละครับ
อย่างที่รู้กันดีนะว่าคอนโดโซนมหาลัยนั้นค่อยข้างฮอตอยู่แล้ว การมาทำโครงการในพิกัดที่รายล้อมด้วยหอพักจึงถือได้ว่าเป็นอีกหนึ่งจุดขายที่น่าสนใจ จะว่าไปปีสองปีที่ผ่านมาก็ต้องยอมรับจริงๆ ว่ามีคอนโดรอบรั้ว ม.เกษตรผุดขึ้นใหม่หลายตัวทีเดียวเชียว
แต่ที่ "SO ORIGIN Kaset-Interchange" ได้ภาษีดีกว่าใครเพื่อนเขาหน่อยเห็นทีจะหนีไม่พ้นทำเลของเขาครับ
"SO ORIGIN Kaset-Interchange" ตั้งอยู่ตรงหัวมุมแยกเกษตร ที่เป็นจุดตัดของถนนหลัก 3 สาย คือถนนพหลโยธิน, ถนนประเสริฐมนูญกิจ และถนนงามวงศ์วาน การเดินทางสะดวกสบายสามารถไปต่อได้อีกหลายเส้นทาง ถือได้ว่าเป็นศูนย์กลางเชื่อมต่อการเดินทางสำคัญอีกหนึ่งจุดเลย
นอกจากนี้การมาถึงของรถไฟฟ้าช่วงหมอชิต-คูคตก็ทำให้อะไรๆ ยิ่งง่ายดายกว่าเดิมครับ นั่งตรงไปเรื่อยก็ถึงห้าแยกลาดพร้าวหรือสยามแล้ว ใช้เวลาไม่นานอะไร ดีกว่าต้องไปเสี่ยงรถติดบนท้องถนน
และต้องไม่ลืมว่าในอนาคตอันใกล้นี้จะมีการก่อสร้างรถไฟฟ้าสายสีน้ำตาลเข้ามาเสริมทัพด้วย ซึ่งเจ้าสายสีน้ำตาลนั้นเป็นรถไฟฟ้าที่สามารถเชื่อมต่อกับรถไฟฟ้าสายอื่นได้อีกเยอะแยะมากมายเลยครับ หากสร้างเสร็จสิ้นเมื่อไหร่พื้นที่ตรงนี้ก็จะกลายเป็น Interchange Station ไปในทันที สมชื่อโครงการเค้ามั้ยล่ะ
ส่วนภาพรวมโครงการนั้นจะเป็นยังไง เรามาทำความรู้จักเค้าไปพร้อมๆ กันดีกว่าครับ
"SO ORIGIN Kaset-Interchange" เป็นคอนโด High Rise สูง 23 ชั้น มีจำนวนห้องพักอาศัยทั้งหมด 300 ยูนิต และร้านค้าอีก 1 ยูนิต
รูปแบบไทป์ห้องพักในโครงการมีให้เลือกด้วยกัน 2 รูปแบบครับ คือ 1 Bedroom และ 1 Bedroom Plus เน้นการออกแบบพื้นที่อย่างเข้าใจคนยุคใหม่กับห้อง Duo Space คอนโด 2 ชั้น ฝ้าเพดานสูง 4.2 เมตรทั้งโครงการ!
โครงการได้ปรับเป็นพื้นที่ทำงานรับเทรนด์ Work from home ควบคู่ฟังก์ชันส่วนกลางเพื่อคนทำธุรกิจ Smart Business Connection Center ด้วย ไม่ว่าจะเป็น Live & Streaming Room สำหรับเหล่า Online Creator หรือแบ่งปันไอเดียใน Co-Working Space และ Private Working Room ก็ได้ ซึ่งหลังๆ มานี้เราจะเห็นโครงการคอนโดของออริจิ้นให้ความสำคัญกับส่วนนี้เยอะขึ้นนะ
นอกจากนี้ยังให้เราได้สังสรรค์ผ่อนคลายกับ Sky Lounge & Bar และพื้นที่ส่วนกลางที่ตอบโจทย์ สำหรับคนที่ให้ความสำคัญกับสุขภาพและความสวยความงาม อย่าง Dressing & Manicure Room และ Private Spa
ด้านชั้นสูงสุดเองจะมี SKY Facilities ทั้ง Endless Pool สระว่ายน้ำ L-shape พร้อมสระ Aqua therapy ที่มองเห็นวิวย่านเกษตรแบบพาโนรามา ผ่อนคลายรับบรรยากาศดีๆ หรือหามุมสงบชมทิวทัศน์ที่ Rooftop Garden ก็ฟินได้เหมือนกัน
นอกจากเรื่องทั้งหลายที่ว่ามานี้แล้วผมมองว่าข้อดีของโครงการนี้คือเดินทางได้สะดวกนี่แหละ เพราะตัวที่ดินเค้าตั้งอยู่ตรงหัวมุมถนนพอดีเลยครับ ใครใช้รถน่าจะสะดวกกันมากๆ เข้าออกได้ 2 เส้นทางทั้งจากฝั่งถนนพหลโยธินและถนนประเสริฐมนูญกิจ
ส่วนใครที่ยังเรียนอยู่หรือเป็นบุคคลากรใน ม.เกษตรก็ถือว่าโชคสองชั้น เพราะโครงการเค้าตั้งอยู่กับประตูทางเข้าหลักของ ม.เกษตร ฝั่งพหลโยธินเพียงแค่ถนนกั้น!
เวลาจะไปเรียนหรือไปทำงานก็คือสะดวกโยธินเลย แค่ข้ามถนนตรงบริเวณเกาะกลางก็เข้ามอได้แล้วครับ ไม่ยุ่งยากอะไร
เรื่องการเดินทางสาธารณะผมบอกไปแล้วว่าใกล้กับรถไฟฟ้ามากๆ เดินเพียง 150 เมตรก็ถึงรถไฟฟ้าสถานี ม.เกษตรศาสตร์แล้ว
และในอนาคตโซนนี้ยังจะกลายเป็นจุด Interchange เชื่อมต่อเส้นทางรถไฟฟ้า 2 สาย คือสายสีเขียวและสายสีน้ำตาลด้วย ไม่ว่าจะมีรถหรือไม่มีรถก็ไม่นับว่าลำบากนะ
ส่วนทางด้านบริการสาธารณะอื่นๆ ก็ตอบโจทย์ครับ ถ้ามองลงมาจากบนสถานีรถไฟฟ้าเราจะเห็นพี่วินจับกลุ่มกันคอยให้บริการเพียบเลย ส่วนป้ายรถเมล์เองก็มีตั้งอยู่ไม่ไกลจากตัวโครงการเลยนะ เลือกได้ตามต้องการตามราคาที่อยากจ่ายเลยครับ
ใครๆ ต่างก็รู้ว่าย่าน ม.เกษตรมีของกินล้อมหน้าล้อมหลังเอาไว้หมด แม้บริเวณรอบๆ ตัวโครงการจะไม่นับว่าเยอะนัก แต่ถ้าขับรถไปนิดเดินไปอีกหน่อยก็มีร้านอาหารมากมายให้เลือกซื้อเลือกหากันแล้ว
สำหรับแหล่งช้อปปิ้งไลฟ์สไตล์อื่นๆ บนเส้นพหลโยธินนี้ก็เยอะเหมือนกัน วันหยุดใครอยากไปเดินห้างก็นั่งรถไฟฟ้าไปได้แวบเดียวถึง ไม่ว่าเมเจอร์ รัชโยธิน, เมเจอร์อเวนิว, เซ็นทรัล พลาซ่า ลาดพร้าว, ยูเนี่ยนมอลล์ หรือยาวไปอีกนิดกับแหล่งแฮงเอ้าท์ย่านอารีย์ก็ต่อเดียวถึง
ด้วยความที่พื้นที่ตรงนี้มีความเป็นแหล่งชุมชน ดังนั้นนอกจากร้านอาหารแล้วยังเป็นแหล่งรวมสถานที่ราชการ รัฐวิสาหกิจ สถานศึกษา และโรงพยาบาลชั้นนำอีกมากมายครับ
ทั้ง SCB Park, กรมทหารราบที่ 11, กรมส่งเสริมการเกษตร, สนามบินดอนเมือง, ม.เกษตรศาตร์, ม.ศรีปทุม, รร.สารวิทยา, รร.สาธิตเกษตร, รร.หอวัง, รพ.เปาโล เกษตร และ รพ.วิภาวดี
อ้อ ใครสายสุขภาพไม่อยากออกกำลังกายในส่วนกลางของคอนโดก็ยังสามารถไปใช้บริการที่พื้นที่สวนใน ม.เกษตร ได้ตลอดนะครับ จะได้ไปเห็นต้นไม้เขียวสบายตา อากาศก็ไม่นับว่าร้อนเกินไป ถ้ามองจากคอนโดมาก็สามารถรับวิวสวนธรรมชาติได้เต็มอิ่มแบบ 180 องศาด้วย
สำหรับใครที่กำลังมองหาคอนโดบนที่สุดของทำเล RARE LOCATION ในย่าน University District ก็คงต้องเก็บ "SO ORIGIN Kaset-Interchange" เข้าลิสต์ไว้แล้วล่ะ
โครงการใกล้มหาวิทยาลัย โรงเรียน โรงพยาบาล แหล่งรวม life style และ Office ชั้นนำ เชื่อมรถไฟฟ้า 2 สาย แถมติดถนนใหญ่เดินทางสะดวกสบายตลอดเวลา กระซิบว่าราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 4.XX ล้านบาทครับ
ผมว่าโครงการก่อสร้างเสร็จเมื่อไหร่ น่าจะยิ่งตอกย้ำให้เรารู้ว่าทำเลเกษตรนั้นร้อนแรงแบบไม่แผ่วจริงๆ!
Tag : SO ORIGIN Kaset-Interchange | Origin | ออริจิ้น
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ