รู้หมือไร่ ‘ปลาฮอกเกะ’ คือ เมนูอันดับ 1 ของ ‘Ootoya’ และ มันคือ 1 ในวัตถุดิบไม่กี่อย่างที่คนไทยได้กินของเกรดดีกว่าคนญี่ปุ่น!!!
ผมเป็น FC ร้าน ‘โอโตยะ’ มานาน และเมนู ‘ปลาฮอกเกะย่าง’ เป็นเมนูที่ผมสั่งทุกครั้งที่ไปทาน แต่ไม่คิดว่าคนส่วนใหญ่ก็ชอบด้วย และขายดีเป็นอันดับ 1 ของร้าน แบบทิ้งที่ 2 ขาดกระจุย!!! ซึ่งนี่คือเหตุผลที่มีการนำเข้า ‘ปลาฮอกเกะ’ เข้าประเทศไทยเยอะมาก และทำให้เราสามารถเลือกของเกรดที่ดีกว่าที่ญี่ปุ่นได้ด้วย!!! และช่วงเวลานี้ของปี คือ ช่วงที่ปลาฮอกเกะอร่อยมาก!!! ต้องรีบไปกินช่วงนี้เลย
อีกอันก็คือ ใครๆ ก็รู้ว่า ‘ไข่ตุ๋น’ ที่ Ootoya อร่อยที่สุดแล้ว อร่อยที่สุดในโลก นวลเนียน ไม่มีใครเทียบ ตุ๋นยังไงวะ!!!!
แต่อีกสิ่งหนึ่งที่ผมชอบมากๆ ของร้านนี้ก็คือ ของหวาน ไอติมชาเขียว อร่อยมากกกกกก โมจิ อร่อยมากกกก เต้าหู้อร่อยมากกกก คือ ดีพอๆ กับร้านขายของหวานเฉพาะทางเลยนะ
นั่นเป็นเหตุให้เค้าเปิด ‘Ootoya Cafe’ คือ อยากมากินเฉพาะของหวานใช่มั้ย? ก็เข้ามาเลย บางคนเกรงใจ ไม่กล้าเข้ามา ที่ ‘พารากอน’ เค้าเลยจัดเป็น Cafe ซะเลย ไม่ต้องเขิน ไม่ต้องเกรงใจ ที่สำคัญเค้ามีเมนูใหม่ๆ ทั้ง ของหวานและของคาวด้วย เยอะแยะเลย ไปดูที่ร้านได้ แต่ผมขอ recommend ที่ผมกอนมาแล้วชอบมั่กๆ
โมจิทอด ไอติมชาเขียว อันนี้เด็ดเลย คือ ไอติมชาเขียว ที่นี่เริ่ดอยู่แล้ว โมจิ ก็อร่อย แต่เอา โมจิ มาทอด เห้ย! ดีขึ้นอีก แป้งที่ทอดด้านนอก หอมๆ บางๆ กัดไปแล้วทะลุไปเนื้อโมจินิ่มๆ แล้วดีย์ กินกับ ไอติมชาเขียว สุดๆ ผมสั่งมาแบ่งกับเพื่อน แต่แอบกิน โมจิทอด ไปคนเดียวเกินครึ่ง
ข้าวหน้าปลาไหลคัดพิเศษ อันนี้ Exclusive ที่ Paragon เลย เซอร์ไพรส์ เพราะเนื้อปลาไหล ใหญ่ หนา นุ่ม ซอสหอมอร่อย ข้าวพอดี ไม่น้อย ไม่เยอะเกินไป ดีสุดๆๆ มาพร้อมเซต ไข่ตุ๋น เครื่องเคียง และที่เด็ดมากๆ คือ … พุดดิ้งไข่ นวลเนียน นุ่ม หอม อร่อยสุดๆ … เอาจริงๆ ถ้ามาคนเดียว สั่งเซตนี้กิน ครบ จบ ไม่ต้องการอะไรเพิ่มอีกแล้ว
ส่วนอันนี้เป็น โปรฯ ช่วงนี้ คือ เลือก 2 จาก 4 เมนูนี้ จะเหลือแค่ 369 บาท (จากปกติสั่งอย่างเดียวก็ 2 ร้อยกว่าบาทละ) ที่สำคัญมี เครื่องดื่ม กับ ของหวาน ให้อย่างละ 1 ด้วย คุ้มจริงๆ
[ 4 เมนู มี สเต็กปลาแซลมอน, สเต็กไก่หมักซอสชิโอะโคจิ, หมูสามชั้น และ ปลาคาเรอิ]
ผมชอบคิดว่า คนรัก ‘โอโตยะ’ มีไม่เยอะ แต่รักแบบเหนียวแน่น คือ ชอบแล้วจะชอบมากๆ แต่ผมเข้าใจผิดนิดหน่อยตรงที่ มีคนชอบมากกว่าที่ผมคิดนะ เพราะวันก่อนไปเจอเพื่อนสมัยเรียนเซนต์คาเบรียลด้วยกัน ปรากฏว่า FC Ootoya หลายคนมาก บางคนบอกว่าตัวเองเฉยๆ แต่เมียชอบมาก มากจนตัวเองเบื่อ
ถ้าเบื่อก็มาลองสาขาใหม่ที่ Paragon ได้ ‘Ootoya Cafe’ จะมากินแบบมื้อใหญ่ก็ได้ หรือจะแวะมาแค่กินของหวานเค้าก็ยินดีนะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ