ห้องเช่าราคา 30 บาทต่อเดือนมีอยู่จริงมั้ย...ตอบได้ว่า "มีอยู่จริงครับ"
ถามต่อว่าแล้วอยู่ได้เหรอ ขนาดเท่าไหร่กัน...ก็ตอบได้อีกว่า 10 ตร.ม. เล็กๆ กะทัดรัด
ขอเว้นพื้นที่ไว้ตกใจต่อ เพราะฟังข้อมูลแค่นี้ก็สงสัยแล้วว่าห้องเช่าขนาด 10 ตร.ม. ในราคา 30 บาท/เดือน นี่มันเป็นไปไม่ด้ายยยยย แต่ฟังทางนี้ก่อน เพราะ IKEA Japan เขาท้าว่าอยู่ได้จริง!
เอ้า ฟังมาแบบนี้อาจจะตกใจ แต่อยากให้เลื่อนดูรูปภาพที่ผมเอามาแปะให้ดูก่อนครับ เพราะมันเป็นห้องกะปุ๊กปะกิ๊กน่ารักแถมยังจัดฟังก์ชั่นการใช้งานให้อย่างครบถ้วนจริงๆ
เอาจริงนะ มองแล้วยังสงสัยว่านี่ห้อง 10 ตร.ม. แน่เหรอ
โปรเจ็คต์นี้เป็นโปรเจ็คต์บ้านเล็กของทาง IKEA Japan ที่มาเพื่อตอบโจทย์เทรนด์การอยู่อาศัยในพื้นที่ขนาดเล็กครับ เป็นโปรเจ็คต์ที่ทางนี้เค้าเลือกที่จะนำเสนอโซลูชั่นสำหรับชาวโตเกียวที่มีประชากรมากกว่า 14 ล้านคน ในพื้นที่เขตเมืองที่มีจำนวนประชากรจำนวนมาก แต่ที่อยู่อาศัยกลับจำกัดลงเรื่อยๆ แบบนี้ สเปซที่ได้ก็เริ่มจะน้อยตามลงไปเหมือนกัน
แต่การอยู่ในพื้นที่ที่มีขนาดจำกัดแบบนั้นจะทำยังไงให้ผู้อาศัยรู้สึกว่าไม่น่าเบื่อ ที่สำคัญยังมีพื้นที่สำหรับฟังก์ชันต่างๆ อย่างครบครัน?
IKEA Japan เลยปิ๊งไอเดีย เริ่มต้นเปิดตัว “Tiny Homes” พร้อมเปิดรับสมัครผู้เช่าในโปรเจ็คต์บ้านเล็ก ขนาด 10 ตร.ม. ที่ตั้งอยู่ในย่านชินจูกุตอนกลางของกรุงโตเกียว ในราคาค่าเช่าเพียงเดือนละ 99 เยน หรือตกประมาณ 30 บาทเท่านั้นเอง!
ถึงอย่างนั้นเราก็ยังแปลกใจอยู่ดีว่า 10 ตร.ม. นี่มันอยู่ได้จริงเหรอ
ความลับของมันอยู่ตรงนี้ครับ หลังจากที่ทาง Tiny Homes ของ IKEA Japan เขาปล่อยแปลนออกมาเราก็จะเห็นได้ว่าห้องที่ว่านี้ถูกออกแบบมาให้เพดานสูงกว่าปกติ และเพราะใช้ประโยชน์จากความที่เพดานสูง ดังนั้นการประหยัดพื้นที่จึงตามมา
ในพื้นที่ 10 ตร.ม. นี้จะแบ่งแยกพื้นที่ใช้สอยด้านในออกเป็น 2 ชั้นครับ
บริเวณชั้นล่างจะเป็นมุมสำหรับนั่งเล่น มีโต๊ะทำงานตัวเล็กๆ สเปซสำหรับจัดวางของ แล้วก็ราวแขวนเสื้อผ้าที่มาพร้อมพื้นที่ครัวไซส์กะทัดรัด ทั้งหมดนี้จัดวางออกมาอย่างเป็นสัดเป็นส่วนทำให้ไม่ดูรกและใช้งานทุกๆ ตารางนิ้วได้อย่างเหมาะสม
ส่วนชั้นลอยด้านบนนั้นก็จะเป็นเตียงเล็กๆ ที่แสนอบอุ่น เพดานสูงทำให้ไม่ต้องกลัวว่าหัวจะชน แล้วก็ยังมีหน้าต่างมาให้ด้วย
ในห้องที่มีพื้นที่ใช้สอยทั้งสิ้น 10 ตร.ม. แบบนี้แม้จะเป็นไซส์กะทัดรัดแต่กลับครอบคลุมความต้องการพื้นฐานทั้งหมดจริงๆ แถมองค์ประกอบทุกอย่างยังถูกออกแบบมาอย่างใส่ใจสมยี่ห้อความเป็น IKEA อีกต่างหาก
ลืมบอกไปว่า ภายในห้องพักเค้าก็จะหน้าตาแบบนี้เลยนะครับ ตกแต่งด้วยเฟอร์นิเจอร์ของ IKEA พร้อมให้เราได้เข้าพักในทันที
งานนี้เค้าไม่ได้มาแค่ห้องพักด้วย เพราะทาง IKEA Japan โปรโมทออกมาเป็นซีรีส์มีทั้งหมด 4 episodes ด้วยกัน ในวิดีโอจะมีน้องฉลามสีน้ำเงินที่เราคุ้นหน้าคุ้นตา ทำหน้าที่เป็นเอเจนต์จัดหาบ้านมาโฆษณาเชิญชวนด้วยไวบ์แบบญี่ปุ๊นญี่ปุ่นครับ
โปรเจ็คต์นี้ก็ถือว่ามาเพื่อการนำร่องการใช้ชีวิตในพื้นที่ขนาดเล็กจริงๆ การอยู่ห้องเช่าขนาดจิ๋วในราคาประหยัดเหมาะกับหนุ่มสาวที่อยากเซฟเงินในยุคสมัยนี้เลย
แต่มองอีกมุมก็นับว่าเป็นไอเดียที่สามารถนำไปต่อยอดได้อีกหลายโปรเจ็คต์นะ เพราะการที่มีที่อยู่อาศัยขนาดเล็กราคาประหยัด แต่มีฟังก์ชันการใช้สอยตอบโจทย์แบบนี้เกิดขึ้นในสังคมมันสามารถช่วยเหลือคนที่มีงบน้อยได้จริงๆ เป็นไอเดียดีๆ จากทาง IKEA Japan ที่อยากเอามาแชร์กันครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ