MRT : พระราม 9 / /
11 Dec 2021 17:04
พอถึงช่วงฤดูหนาว ลมเย็นเริ่มเข้าปะทะร่างเมื่อไหร่ การได้ไปเดินกินลมชมวิว หาอะไรร้อน ๆ ลงท้องยามค่ำคืนก็ถือเป็นความสุขอย่างหนึ่งเหมือนกันเนอะ
ซึ่งตอนนี้ลานโล่งว่างเปล่าระหว่าง Central Rama 9 กับตึก Unilever ก็ได้เนรมิตเป็น JODD FAIRS ตลาดนัดสุดชิคให้พวกเราได้ไปเดินเล่นกันละ
และเผื่อใครยังไม่รู้... ตลาดใหม่แห่งนี้เค้าก็เป็นเจ้าของเดียวกับ ‘ตลาดนัดรถไฟ รัชดา‘ ที่พวกเราคุ้นเคยกันดีหลัง 'เอสพานาด รัชดา' นั่นแหละ
ทำให้หลาย ๆ ร้านค้าที่เราเคยพบเจอก็ย้ายมาที่นี่เช่นกัน เห็นเค้าคุยกันว่าตอนนี้ยังมาไม่ครบนะครับ ผมว่าก่อนสิ้นปีคงลงตัว
ที่พิเศษหน่อยช่วงนี้มี ‘รถยนต์คลาสสิค‘ จอดให้ทุกคนถ่ายภาพตามชอบด้วย สามารถไปเดินเล่นกันได้ทุกวันเลย เค้าเปิดบริการทุกวันประมาณ 4 โมงเย็นยาวไปถึงเที่ยงคืน
จริง ๆ เค้าเปิดให้บริการตั้งแต่ 29 พฤศจิกายน 2564 ที่ผ่านมาละ แต่ตัวผมเองเพิ่งมีโอกาสได้ไป เลยขอถือโอกาสนี้รีวิวเผื่อใครที่กำลังวางแผนจะไปเดินเล่นกันครับ
การเดินทาง
ถ้าใครโดยสายด้วยรถไฟฟ้าใต้ดินก็สามารถมาลงที่ MRT พระราม 9 (ฝั่งตึก G) ได้เลย แต่ถ้าใครขับรถส่วนตัวมาก็มาจอดที่ Central Rama 9 ได้ครับ
โดยเรทปกตินั้นเราจะสามารถจอดฟรีได้ 2 ชั่วโมงแรก และชั่วโมงถัดไป 20 บาท หลังจากนั้นก็เดินมาออกทางฝั่งตึก G ก็จะมีป้ายบอกทางเข้าตลาดแล้ว
พื้นที่ภายในตลาด
ตลาดแบ่ง 3 Zone คือ Food & Drinks, Fashion และ Event Area แต่เท่าที่ผมเดินดูแล้วก็จะมีของกินเยอะกว่าเพื่อนหน่อย ร้านประจำจากตลาดรถไฟนี่เพียบเลย
ถ้าใครเบื่อ ๆ ร้านในห้าง ก็สามารถเดินออกมาหาอะไรกินข้างนอกได้ แถมยังได้ช้อปปิ้ง ตากอากาศรับลมเย็น ๆ อีกด้วย
ส่วนบริเวณพื้นที่ Event นั้นก็จะเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ แนะนำให้ดูข้อมูลเพิ่มเติมก่อนที่เพจของตลาด https://www.facebook.com/JoddFairs/ ก่อนอีกทีนะครับ
ตอนนี้อาจจะยังดูไม่ค่อยมีอะไรเท่าไหร่ อาจจะเพราะเป็นช่วง Soft Launch บวกกับสถานการณ์โควิด และน้องโอมิครอนที่เพิ่งจะเข้าไทยด้วยมั้ง
สรุป
เอาจริงก็ไม่รู้จะรีวิวอะไร โดยรวมมันก็คือการยกตลาดรถไฟรัชดาเก่ามาเปิดใหม่ที่นี่นั่นแหละ พอมาเดินกับอากาศเย็น ๆ ตอนนี้แล้วก็แฮปปี้ดี ฮ่า ๆๆๆ
สิ่งที่ผมชอบอย่างนึงก็คือแต่ก่อนเวลาไปตลาดรถไฟรัชดาคนก็จะเบียด ๆ แน่น ๆ หน่อย แต่ที่นี่ไม่เลย เดินโล่งโปร่งสบายมาก
คนที่มาเดินส่วนใหญ่ก็เป็นคนไทยเราเองเนี่ยแหละ พูดง่าย ขายคล่อง ซึ่งก็ถือเป็นช่วงเวลาที่ดีให้คนไทยได้เที่ยวไทยกันไปก่อน พอคนจีนเริ่มกลับมาก็คงมีนักท่องเที่ยวเยอะขึ้น (มั้ง)
อีกอย่างคือการจัดโซน ทางเดินต่าง ๆ ผมรู้สึกว่ามันดูกว้างขึ้นกว่าเก่า อาจจะเพราะอยู่ในยุคโควิดที่ต้องเว้นระยะห่างกันด้วยส่วนหนึ่ง แหะ ๆ
นอกจากนี้ร้านรวงอะไรก็ตกแต่งกันใหม่ ทำให้มีมุมสวย ๆ เยอะพอควร ใครที่ชอบถ่ายรูปมาเดินน่าจะได้รูปกลับบ้านไม่มากก็น้อย อย่างน้อยต้องได้สตอรี่ซักอันแหละ
ส่วนโซนเสื้อผ้ากับรถยนต์คลาสสิค ก็คึกคักไม่แพ้กัน มีร้านเสื้อผ้าเยอะอยู่ แต่ผมเดินดูไม่นานเพราะเน้นที่ของกินมากกว่า
สรุปก็คือใครที่ยังไม่ไปก็ลองไปเหอะ ตอนนี้อากาศกำลังดี เดินเล่นถ่ายรูปได้ชิว ๆ หาไรร้อน ๆ กินคลายเหงาใจ เหงาปากได้อยู่
เค้าเปิดทุกวันตั้งแต่ 11 โมง ถึงเที่ยงคืนนะ แต่แนะนำไปหลัง 4 โมงกำลังดี ร้านมาครบ พร้อมขายไปกลางวันเดี๋ยวจะยิ่งเหงาได้ 5555555555
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ