เรียกได้ว่าช่วงนี้เป็นช่วงที่สัญญาณอสังหาฯ เริ่มกลับมาสดใสมากขึ้นหลังจากเงียบหายอยู่ร่วมหลายเดือนจากสถานการณ์การแพร่ระบาดของโควิด-19 แต่หลังจากที่ประเทศไทยเริ่มควบคุมสถานการณ์ได้ ธุรกิจก็เริ่มกลับมาสดใสอีกครั้งจากการเปิดประเทศ ล่าสุดอสังหาฯ เมืองท่องเที่ยวอย่างภูเก็ตก็มีสัญญาณบวกให้ได้ใจชื้นกันอีกครั้ง
ซิซซา กรุ๊ป เผยว่า จากที่รัฐบาลประกาศเปิดประเทศและคลายล็อกมาตรการ LTV ชั่วคราว เชื่อว่าจะส่งผลดีและช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจไทย หลังจากที่ได้รับผลกระทบจากสถานการณ์การระบาดของโควิค-19 มาตลอดเวลาเกือบ 2 ปี ถือเป็น 1 ในนโยบายจากภาครัฐที่เอื้ออำนวยต่อตลาดอสังหาฯในภาพรวม เนื่องจากการปรับเพดานสินเชื่อที่อยู่อาศัยจาก 70-90% มาเป็น 100% ในทุกระดับราคา จะส่งผลใน GDP ของประเทศขยับดีขึ้นอย่างแน่นอน โดยไตรมาส 4/2564 อาจจะยังไม่คึกคักเท่าไหร่ เนื่องจากประชาชนอาจยังชะลอดูทีท่าของเศรษฐกิจ แต่เชื่อว่าในปี 2565 จะเกิดยอดการโอนเพิ่มขึ้นอย่างแน่นอน ซึ่งจากข้อมูลการคาดการณ์ของศูนย์ข้อมูลอสังหาริมทรัพย์ (REIC) ธนาคารอาคารสงเคราะห์(ธอส.) ระบุว่าภาคธุรกิจอสังหาริมทรัพย์จะกลับเข้าสู่สภาวะปกติภายในปี 2566 จากเดิมที่คาดว่าเป็นปี 2568-2570 ซึ่งถือว่าจะสามารถกลับมาฟื้นตัวเร็วกว่าเดิมถึง 4 ปี
ในส่วนของตลาดอสังหาฯภูเก็ต หลังการเปิดโครงการ “Phuket Sandbox” ถือว่าได้รับผลดีและหลายธุรกิจเริ่มกลับมาเปิดกิจการเหมือนเดิมมากแล้ว โดยการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย ได้คาดการณ์ไว้ว่าในเดือนธันวาคม 2564 นี้ จะมีนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเดินทางเข้าภูเก็ตไม่ต่ำกว่า 100,000 คน เพราะขณะนี้เห็นสัญญาณการเข้ามาจากกลุ่มตลาดยุโรป รัสเซีย ออสเตรเลีย สแกนดิเนเวีย ที่กำลังจะกลับเข้ามาภูเก็ต รวมไปถึงตลาดใหม่ เช่น อิสราเอล ไต้หวัน เป็นต้น
สำหรับตลาดอสังหาฯ โดยเฉพาะ Investment Property (IP) เองก็กลับมาคึกคักไม่แพ้กัน เพราะนักลงทุนเห็นแล้วว่า การฟื้นตัวของภูเก็ตมีกราฟขาขึ้นอย่างต่อเนื่อง ทำให้นักลงทุนที่ชะลอการลงทุนโดยเฉพาะในอสังหามาตลอดระยะเวลา 2 ปี เริ่มหันกลับมาลงทุนใน IP มากขึ้น โดยเฉพาะการคำนึงถึงผลตอบแทนจากการลงทุนที่ได้รับ ตลอดจนทีมผู้มาบริหารโครงการ ทั้งนี้ เรื่องทำเลที่มีศักยภาพก็ยังคงเป็นปัจจัยต้นๆในการเลือกโครงการที่จะมาลงทุน โดยจากการคาดการณ์ของ REIC คาดว่าในช่วงครึ่งปีแรกของ 2565 จะมีอัตราการขยายตัวของตลาดอสังหาฯ ที่เติบโตขึ้นประมาณ 45.5%
ทั้งนี้เพื่อเป็นการสนับสนุนการฟื้นตัวของตลาดอสังหาฯภูเก็ต และกระตุ้นดีมานด์ให้มาลงทุนมากขึ้น บริษัทฯจึงได้นำโครงการ “Wyndham Grand Nai Harn Beach Phuket” มาจัดแคมเปญ “สุขคูณ 2” ต้อนรับปีใหม่ กับ Bonus พิเศษจาก CISSA GROUP ที่มอบให้นักลงทุน โดยร่วมลงทุนเป็นเจ้าของห้องแบบปันส่วนครบ 2 ล้านบาท ในโครงการ “Wyndham Grand Nai Harn Beach Phuket” รับ Bonus* พิเศษทันที พร้อมผลตอบแทนคงที่ตลอด 5 ปีเต็ม อีกทั้งยังได้รับสิทธิพิเศษมากมาย อาทิ
- Yield 7%* ต่อเนื่อง 5 ปี*
- Buy Back 110%*
- Early Exit ทางออกพิเศษของการลงทุน
- พร้อมรับส่วนลดที่พัก 30%* และ Member Card ส่วนลดสำหรับบริการอื่นๆ 15%*
- ร่วมเป็นเจ้าของโรงแรม 5 ดาวพรีเมียม
- ตั้งอยู่บนทำเลศักยภาพภูเก็ต สอดรับนโยบายภูเก็ตแซนด์บอกซ์
- ใกล้หาดในหานเพียง 800 เมตร
- บริหารงานโดยเครือโรงแรมระดับโลก Wyndham Hotel Group
- ก่อสร้างและตกแต่งด้วยมาตรฐานโรงแรม 5 ดาวพรีเมียม
- สระว่ายน้ำฟรีฟอร์ม 10 สระรอบโครงการ
- ฟรีค่าไฟ ค่าน้ำ รายเดือน
- ฟรีค่าดูแล บำรุงรักษา และซ่อมแซม
โดยแคมเปญดังกล่าวเริ่มต้นตั้งแต่วันนี้-15 มกราคม 2565 *เงื่อนไขเป็นไปตามที่บริษัทฯ กำหนด สนใจติดต่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ โทร. 062-245-8656 ,062- 245-9288
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ