We Design LIFE as you ASPIRE
We Create LIFE as you ASPIRE
อ่าน 2 ประโยคนี้แล้ว ถึงรู้ว่าทำไม 'พี่แอพ' AP ถึงมีคอนโด 2 แบรนด์นี้มากที่สุด ขนาดว่าปีนี้เปิดโครงการใหม่แค่ 4 โครงการ ยังเป็น Life 1 และ Aspire 3 เลย ผมรีวิวไปแล้ว 1 Life 1 Aspire
ส่งท้ายปี 2021 กับอีก Aspire อีก 2 โครงการ กันดีกว่า
1. Aspire รัชโยธิน
หลังจาก 'แอพก๊ก' ได้ปักหลักที่ 'เมืองลาดพร้าว' มาอย่างยาวนาน บริหารจนมีความมั่นคงตั้งมั่นแล้ว จึงได้แผ่ขยายอาณาจักรออกไปยังเมืองรอบด้าน เริ่มจาก 'เมืองรัชโยธิน' โดยส่งกองทัพเข้าไปยึดเมืองเล็กๆ ใกล้เมืองหลวงอย่าง 'กรุงเมจอร์ รัชโยธิน' ปักหลักใกล้จุดที่หาเสบียงได้ง่ายอย่าง 'คลังเซเว่น อีเลฟเว่น' และสามารถลำเลียงกำลังพลไปได้หลายทาง ...... พอละ จะ '3 ก๊ก' ไปไหน ฮ่าๆๆ .... ไปอ่านข้อมูลจริงจังกันดีกว่า
- ระยะ 350 เมตร จาก BTS รัชโยธิน และ 600 เมตร จาก Major Cineplex
- เพียง 2 สถานีถึง ม.เกษตรศาสตร์ [ BTS รัชโยธิน >> BTS เสนาฯ >> BTS เกษตรศาสตร์ ]
- ตั้งอยู่ใน 'ซอยพหลโยธิน 35' สามารถทะลุทะลวงทุกถนนรอบด้านครบทุกเส้น 'ถ.รัชดาฯ' 'ถ.วิภาวดีฯ' 'ถ.งามวงศ์วาน' (ตรงข้าม ม.เกษตรศาสตร์)
- เริ่ม 1.99 ล้าน
- เหมาะสำหรับคนมีพื้นที่ชีวิตแถวนี้ หรือ คนทำงานในเมือง เพราะนี่คือ รถไฟฟ้าสายสีเขียว ที่วิ่งตรงแบบไม่ต้องต่อเข้าสู่ 'สยาม' 'สุขุมวิท' แบบรวดเดียว มีห้างใหญ่ โรงหนังเบอร์ 1 ของประเทศ ร้านค้า ร้านอาหาร แบบครบครับ ถ้าเบื่อๆ ก็ BTS ไป 2 สถานี เข้า 'Central ลาดพร้าว' ได้เลย
- นิสิต บุคคลากร ของ 'ม.เกษตรศาสตร์' ก็ไม่ควรพลาด เหมาะมากๆ ขนาดไม่นั่งรถไฟฟ้า ก็นั่งรถเมล์ไปมหาลัยได้ เอาจริงๆ บางคนเดินด้วยซ้ำ!!!
2. Aspire ปิ่นเกล้า – อรุณอมรินทร์
"ปิ่นเกล้า" เป็นทำเลที่ผมผูกพันมานาน วนเวียนไปมาตั้งแต่เด็กๆยันปัจจุบัน ไม่นึกเหมือนกัน วันหนึ่งมันจะเป็นดงคอนโดได้ขนาดนี้ ยิ่งพอมี รถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินมาตัดผ่าน โอ้โห อัตราผุดคอนโดใหม่ยิ่งเร่งเข้าไปอีก รวมไปถึงห้างร้านค้าต่างๆมากมายก็ตามมาเพิ่มด้วย
"Central ปิ่นเกล้า" เป็นสาขาที่ทำรายได้ระดับต้นๆของเครือได้อ่ะ คิดดู เพิ่งมาเข้าใจ Central วันนี้เอง แหะๆ
และอีกในชั่วไม่กี่อึดใจ... จะมีคอนโดใหม่ "Aspire ปิ่นเกล้า – อรุณอมรินทร์" มาจุติที่ทำเลนี้อีกครั้ง
- ตั้งอยู่บนถนนอรุณอมรินทร์ ฝั่งไปศิริราช จากหน้าโครงการ มีระยะมากพอที่จะเบี่ยงขึ้นสะพานอรุณอมรินทร์สบายๆ และเรายังสามารถกลับรถใต้สะพานเพื่อไปตรงแยกอรุณอมรินทร์ ได้ใกล้ๆด้วย
- ไป รพ.ศิริราช สะดวกโคตรๆ 2 นาทีถึง!! บางทีหาที่จอดรถยังเสียเวลานานกว่าขับไปถึงอีกอ่ะ 555 อย่างว่าแหละ ก็ห่างแค่ประมาณ 900 ม.เอง เอาจริงๆ เดินไปยังได้เลย
- เป็นคอนโดระดับ "แบรนด์เนม" ที่ใกล้ รพ.ศิริราช ที่สุด
- การเดินทางค่อนข้างยืดหยุ่นมาก รถไฟฟ้า เรือ รถประจำทาง รถยนต์ พี่วิน จิ้มเอาตามสะดวก ไปไหนก็ง่าย
- ใกล้ MRT บางขุนนนท์ และ MRT บางยี่ขัน ประมาณ 1.6 กม. นั่งพี่วินไป 3-5 นาทีถึง นั่ง MRT ไปหาของกินที่เยาวราช 13 นาทีก็ถึง!! ถ้าขับรถไป กว่าจะถึง กว่าจะหาที่จอดได้ มีไม่ต่ำกว่าครึ่งชม.แน่
- ใกล้ Central ปื่นเกล้า ,เมเจอร์ ปิ่นเกล้า , The Sense ปิ่นเกล้า ที่สถิตของ Copper ร้านสุดยอดบุฟเฟต์ในตำนานที่ต้องรอคิวนานนนนมาก , ตลาดวังหลัง ของกินเลิศๆเยอะมว๊าก แนะนำ "หมูทอดวังหลัง" ครับ เป็นหมูทอดที่อร่อยสุดตั้งแต่เคยกินมา เนื้อๆไม่มัน แต่เนื้อนุ่มมาก และหมักได้เข้าเนื้อสุดๆ โอ๊ย น้ำย่อยทำงานเลย 5555
- 7-Eleven ที่ใกล้ทีสุดจะอยู่เยื้องๆโครงการ ข้ามสะพานลอยตรงหน้าโครงการ แล้วเดินอีกสัก 50-60 ม. ก็ถึงล่ะ
- 1 ห้องนอนใหญ่ ค่าตัวเริ่มต้นที่ 2.89 ล้าน* ยังไม่รู้เลยว่าเริ่มที่กี่ตร.ม. แต่ก็น่าจะไม่พ้น 24-26 ตร.ม. นะ ก็จะอยู่ที่ราวๆ 1.1-1.2 แสน/ตร.ม.
- เหมาะกับบุคลากร รพ.ศิริราชสุดๆ การใช้เวลาแค่ไม่กี่นาทีในการเดินทางไปหรือกลับที่ทำงานได้นี่ นับว่าเป็นสวรรค์ของคนทำงานเลยนะ ทำให้เรามีเวลาเหลือพอทำสิ่งเราชอบได้
- เหมาะกับคนที่มีวงจรชีวิตแถวศิริราชด้วย อย่างเช่น พ่อค้าแม่ค้า หรือ คนไข้ที่ต้องการอยู่ใกล้กับ รพ.
ทำไมต้อง Aspire? เพราะนี่คือแบรนด์กลยุทธ์เด็ดของ 'พี่แอพ' ที่สามารถ 'ทำราคา' ได้ดึงดูด และ 'ทำสินค้า' ได้โดนใจ ไปในคราวเดียวกัน
'ราคา' จับต้องได้ และ 'สินค้า' ก็ดู 'น่าจับต้อง' ซึ่งเหมาะกับสภาวการณ์บ้านเมือง ที่คนส่วนใหญ่มีอำนาจจับจ่ายใช้สอยลดลง
ที่สำคัญ 'ทำเล' ที่เลือกมา นับว่าเป็น 'ทำเลยุทธศาสตร์' ที่คนอยู่อาศัยกันเยอะ มีการเล่นกับ 'ระยะรถไฟฟ้า' ที่ห่างออกไปนิดหน่อย แต่สามารถลดราคาไปได้มาก
ผมว่า Aspire 2 โครงการนี้จะเป็นที่สนใจของคนจำนวนมากพอสมควรทีเดียว ลงทะเบียนกันก่อนได้ที่ลิ้งค์ด้านล่างนี้เลย
ใครสนใจ คอยติดตามข่าวให้ดีนะ ไม่ต้องที่ไหนไกล ติดตามที่เพจ "คอนโดติดดอย" นี่ล่ะ อิอิ อาจจะไม่เร็วที่สุด แต่รับรองอร่อยแน่นวล!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ