ตลาดบ้านเดี่ยว บ้านหรู เริ่มได้รับความสนใจมากขึ้นเรื่อง ๆ เลยครับ “สัมมากร” ก็เลยขอสร้างปรากฏการณ์ครั้งใหม่ในรอบ 50 ปี กางแผนขยายฐานลุยตลาดบ้านหรูครั้งแรก จับมือ “แอสเซท โปร” คิกออฟโครงการ “PROVIDENCE LANE Ekkamai-Ramintra” (โพรวิเดนซ์ เลน เอกมัย-รามอินทรา)
ตัวโครงการเป็นบ้านเดี่ยวระดับลักชัวรี่สุดเอ็กซ์คลูซีฟ ถามว่าเอ็กซ์คลูซีฟแค่ไหนก็ตอบได้เลยว่าแบบสุด ๆ เพราะเค้ามีเพียง 12 หลังเท่านั้น ตั้งอยู่บนไพร์มโลเคชั่นเอกมัย-รามอินทรา คิดแล้วมีมูลค่าโครงการรวมกว่า 500 ล้านบาท
ที่ผมชอบก็คือเค้ามาในคอนเซ็ปต์ “Defining Me” สะท้อนถึงตัวตนและรสนิยมของกลุ่มเป้าหมายอย่างมีระดับ เปรียบการตกแต่งเสมือนงานศิลปะมาสเตอร์พีซบนผืนผ้าใบ ด้านราคาก็เบา ๆ สบาย ๆ เริ่มต้นที่ 30 ล้านบาทเท่านั้นเอง 55555
ตัวบ้านมีเลือกหลายขนาดครับ เริ่มต้นที่ 64.5 ตารางวา ไปจนถึง 100.4 ตารางวา คิดแล้วก็จะมีพื้นที่พื้นที่ใช้สอยประมาณ 428 - 712 ตารางเมตร มาพร้อมลิฟท์และสระว่ายน้ำส่วนตัว อีกทั้งยังมีคลับเฮ้าส์และฟิตเนส
ซึ่งการเปิดตัวครั้งนี้ก็ไม่ธรรมดาครับ เห็นว่าดึงศิลปิน “ป๊อด โมเดิร์นด็อก” มานั่งแท่น “Brand Iconic” เพื่อสร้างการรับรู้ หวังเจาะกลุ่มเรียลดีมานด์คนรุ่นใหม่ที่ต้องการความต่างอย่างลงตัวด้วย พิเศษกว่านั้นเจ้าของ 2 หลังแรกจะได้รับภาพวาดจากปลายพู่กันของคุณป๊อดอีกด้วยนะ
เอาเป็นว่าเพื่อน ๆ คนไหนที่สนใจก็ล็อกวันกันไว้ให้ดี เค้าเตรียมเปิดพรีเซลในวันเสาร์ที่ 9 - วันอาทิตย์ที่ 10 ตุลาคม 2564 พร้อมมอบสิทธิพิเศษสำหรับผู้ที่ลงทะเบียน จับจองก่อนใคร ด้วยส่วนลด 500,000 บาท และฟรี! สวน Courtyard ครัวไทย ครัวฝรั่ง เครื่องใช้ไฟฟ้า แอร์ทั้งหลัง รวมทั้งระบบ Home automation อีกด้วย พลาดไม่ได้ล้าววววววว
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ